• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Help!!!!He...l...p.....ME

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Help!!!!He...l...p.....ME

@-)Em chào tất cả các bác Pro!
    Em đang gặp một câu hỏi mà không thể có đáp án- em muốn nhờ các bác trong làng Vnpro giúp đỡ em.
    - Hiện tại em đang dùng một con server cài đặt windows server 2003, mạng em là mạng ngang hàng- IP: 192.168.0.1 ( cấp phát IP động từ 192.168.0.10 - 192.168.0.255 ). bầy giờ có một máy xách tay từ bên ngoài mà đến chỗ em cắm phịch phát vào đầu mạng chỗ em và cố tình gán ip của máy đó là 192.168.0.1 ===> hậu quả cả hệ thống mạng bị tèo, vậy em có thể cấm cho ai đó không được đặt 1 trong các ip mà em đã sử dụng rồi không ạ???

theo mình nghĩ nếu hệ thống của bạn đã có IP: 192.168.0.1 rùi mà ai đó cố tình gán IP đó nữa thì họ cũng chẳng làm dc gì mà. làm sao có chuyện cả hệ thống die chứ

Comment

đúng rồi, lam gi co chuyen đó. Khi gán thì sẽ báo trùng IP.

Comment

Originally posted by supportstc View Post
        theo mình nghĩ nếu hệ thống của bạn đã có IP: 192.168.0.1 rùi mà ai đó cố tình gán IP đó nữa thì họ cũng chẳng làm dc gì mà. làm sao có chuyện cả hệ thống die chứ
        THế bạn đã bao giờ nghĩ đến trường hợp họ đặt IP của máy họ trùng với IP GATEWAY ( của mình ip gateway là 192.168.0.254) - chắc chắn là mất mạng rồi còn gì, mình đang đau đầu cái vụ này quá- mong các bạn cho ý kiến đóng góp, cảm ơn nha

Comment

Originally posted by sbvonline1982 View Post
          THế bạn đã bao giờ nghĩ đến trường hợp họ đặt IP của máy họ trùng với IP GATEWAY ( của mình ip gateway là 192.168.0.254) - chắc chắn là mất mạng rồi còn gì, mình đang đau đầu cái vụ này quá- mong các bạn cho ý kiến đóng góp, cảm ơn nha
          Bạn có thử chưa ? "Die" theo bài đầu tiên của bạn nghĩa là gì ? miêu tả cụ thể tí đi

Have fun!
          Att ~¿ 21°00.00N , HCMC

Comment

Originally posted by Mr.Metal View Post
            Bạn có thử chưa ? "Die" theo bài đầu tiên của bạn nghĩa là gì ? miêu tả cụ thể tí đi

Have fun!
            cảm ơn bạn trước nhé:
            cụ thể là thế này: trong mạng của mình- mình muốn hỏi có thể hạn chế không cho người dùng đặt 1 trong các ip mà mình đã dùng rồi không? ví dụ ip gateway mình đặt là 192.168.0.254 rồi thì sẽ không cho người khác đặt trùng với nó ( cả đối với server cũng thế )... bạn hiểu ý mình chưa Mr.Metal?

Comment

Hi,

bạn đã giải quyết vấn đề này được chưa vậy ?

Have fun!
              Att ~¿ 21°00.00N , HCMC

Comment

Originally posted by Mr.Metal View Post
                Hi,

bạn đã giải quyết vấn đề này được chưa vậy ?

Have fun!
                Mình chưa giải quyết được :105:

Comment

Đã có arp cache trên các máy client nên dù có đặt ip trùng( sẽ báo trùng !) và các máy client khác dĩ nhiên vẫn tới gateway được !
                  Các xử lý thô bạo nhất là bạn gán arp static gateway trên tất cả máy con ...
                  khungbo33 - destination unreachable .....!

Comment

Mình đưa cho bạn một giải pháp nhé ,bạn thử dùng switch để câu hình cho phep 1 cổng của switch thì cho những ip nào thì cắm vào được (nằm trong dải ip bạn đưa ra)và những cổng khác thì cổng khác thì không .Cho dù cắm thế nào cũng không thể can thiệp được vào default gw của bạn!
                    Click chuột vào đây có mọi thứ bạn cần :X

Comment

Xin cung cấp 1 giải pháp dễ nhất , rẽ nhất là cho nó cái Policy ... cắm vào là tịnh thu máy (nếu là người ngoài), mạng bị out thì cho nó trừ 1/2 tháng lương (nếu là nhân viên).
                      Từ sau 1 anh hùng hy sinh là chả bao giờ tên nào vi phạm ... còn bị như cái thằng bên Chứng khoán thì cho thôi việc là chả bao giờ tái diễn.

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Data Loss Prevention - MyQLP Appliance (Open Source)

Hướng dẫn cài đặt và cấu hình Mdeamon 12.x

Hướng dẫn cài đặt cấu hình ISA 2006 và Exchange 2003 - Mô hình Front-End Back-End

Cài đặt và cấu hình Cacti - Giám Sát và Quản Lý Hệ Thống Mạng

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Retrospect Backup Server

Cài đặt và cấu hình phần mềm FSA Audit Files Server

CAMAPTRANG
                      http://www.asterisk.vn

Comment

Originally posted by supportstc View Post
                        die được đấy bác ạ, vì 192.168.0.1 là con server cấp DHCP, nếu bác đặt con laptop cũng là 192.168.0.1 thì cả hệ thống mạng sẽ bị lỗi, ngoài lỗi conflict IP với server ra thì các máy trạm còn không nhận được IP động nữa vì nó lại nghĩ là con laptop :D

:105::105:
                        no car...no house...no money, but have only a sharing and friendly heart. What's the most important thing in this life "Heart or Money ?". Anything else can stead money ?

:32::53::X:106:

Nothing last forever...

Comment

Bạn chỉ có thể làm chuyện đó (chỉ định cấp IP nào với chế độ cấp Ip động thôi), còn không thể ngăn ai gán IP tĩnh vào card mạng nếu bạn không yêu cầu họ bằng mồm :D là ông không được gán địa chỉ 192.168.0.1 nữa vì đã gán cho server rồi, em nghĩ chắc chỉ có mỗi cách này thôi :))

:):X:105:
                          no car...no house...no money, but have only a sharing and friendly heart. What's the most important thing in this life "Heart or Money ?". Anything else can stead money ?

:32::53::X:106:

Nothing last forever...

Comment

Working...
                          X