• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Remote desktop via ADSL

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Remote desktop via ADSL

Hi các sư huynh đệ,
    Mình đang có một thắc mắc này, mình đang thuê 2 line ADSL (không phải lease line, không dùng IP tĩnh) ở hai nơi khác nhau, mình muốn từ một nơi có thể Remote Desktop vào máy tính ở nơi còn lại để làm việc. Mình có thể thực hiện được điều này không ?
    Nếu có dịch vụ này, thì nó tên là gì, có thể thuê ở đâu ?
    Nhưng đừng khuyên mình thuê IP tĩnh nha !!!
    Ví phỏng cuộc đời bằng phẳng cả
    Anh hùng hào kiệt có hơn ai...

Thử dùng Logmein xem, bản IT reach trial 30 days, sau đó tạo account rồi cài lại, bản này có nhiều tính năng hay, nếu không muốn loằng ngoằng như vậy thì sài bản Free. More ... http://www.logmein.com

Comment

Trên modem cứ mở (hoặc forward) cổng TCP 3389 vào máy đích là dùng được Remote Desktop ngay thôi mà.

Comment

bác có thể dùng phần mềm Remote Admin cài vào cả 2 nơi, đăng ký Dyndns để update ip adsl cho 2 nơi, trên modem bạn forward port 4899 (port mặc định của remote admin) về máy đang chạy remote admin là xong.

Comment

(tớ sẽ chi tiết cho bác cái hướng dẫn của bác H2SO4 làm)
          chuyện này ngay từ bước đầu bác phải hiểu như sau :
          - nếu ở đâu đó bác phải biết IP WAN của bác (do ISP cấp) cái này thì tự nhiên bác NO biết .
          - Sau đó bác biết IP WAN thì bác Remote vào WAN IP tiếp đó thằng Modem của bác nó forward đến cái gì chổ nào ...
          ---
          Từ 2 cái kia bác sẽ có nhiều hướng triễn khai , nhưng chắc chắn ở đây bác phải sử dụng trung gian thứ 3 ngoài Bác + ISP + Dyndns (or No IP ... gì đó đại loại)
          ---
          Tớ đưa ra một giải pháp mà theo tớ là đơn giản nhất và dễ nhất :
          VD có LAN :
          + ADSL IP: 1.1.1.1 , các máy từ 1.1.1.10 đến 20.
          + Tạo trên Dyndns một Account để update WAN IP của bác lên Dyndns vidu my.dyndns.org để lúc nào ở kỳ đâu bác vẫn biết WAN IP của bác.
          + Bật remote desktop cho các máy trong LAN.
          + Bật chức năng Manager from Internet cho cái modem
          + Forward port 3389 vào một máy nào đó ví dụ máy 1.1.1.10
          ----
          Từ chổ khác bác remote desktop vào my.dyndns.org mặt nhiên là nóo chạy cái tọt vào máy x10 ... nếu bác muốn remote vào máy khác chẳng hạn thì bác mở cái config của modem từ xa (http://my.dyndns.org) và bác thay cái địa chỉ IP forward port 3389 đến máy đó là ok ...
          ---
          Có nhiều cách khác nhau nhưng cách nào bác cũng cần phải biết IP WAN

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Data Loss Prevention - MyQLP Appliance (Open Source)

Hướng dẫn cài đặt và cấu hình Mdeamon 12.x

Hướng dẫn cài đặt cấu hình ISA 2006 và Exchange 2003 - Mô hình Front-End Back-End

Cài đặt và cấu hình Cacti - Giám Sát và Quản Lý Hệ Thống Mạng

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Retrospect Backup Server

Cài đặt và cấu hình phần mềm FSA Audit Files Server

CAMAPTRANG
          http://www.asterisk.vn

Comment

Hoặc nếu bạn muốn đơn giản hơn thì thử học cách sử dụng phần mềm hamachi đi, mình thấy cũng hay phết đấy, ở hai điểm còn có thể đánh game Aoe qua mạng ngon.

Comment

Gửi dmp79vn, H2SO4

Chức năng như Hamachi cũng như logmein thì tuyệt, mình đã thử rùi. Kết quả OK.
              Nhưng sử dụng hai chương trình trên, máy tính của mình phải kết nối đến server nước ngoài, server đó nó đủ permission để thao tác trên PC của mình (do phải cài một chương trình của nó). Nếu trên PC của mình có dữ liệu quan trọng.... Mình nghĩ đây là bước thực hiện được nhưng không được security lắm nên chưa dám thực hiện.

Mình làm theo cách forward port như bác camaptrang có nói:
              IP WAN thực chất chỉ đơn thuần là 1 IP public và được ISP cấp phát động vào modem của mình mỗi khi nó online, và chính vì được cấp phát động như vậy nên mình phải cần xài dịch vụ dyndns.
              Mình đã thực hiện các bước bác nói (modem mình đang dùng là VENR), mình đã forward TCP port 3389 vào máy tính connect trực tiếp modem. Nhưng tìm mãi không thấy chổ Manager from Internet. Kết quả là chưa thực hiện được.

Mình làm có gì sai mong bác góp ý. Cám ơn các bác nhiều !!!
              Ví phỏng cuộc đời bằng phẳng cả
              Anh hùng hào kiệt có hơn ai...

Comment

tớ không rành cái Ver của bác lắm, bác hỏi nhà phân phối xem , đại loại bác tìm cái option HTTP Port và nếu nó ghi là 80 thì thay bằng cái khác ..
                Còn cái Management from Internet thì có modem ghi có modem không , cái nào không có options này thì mặc nhiên là cho phép, còn có cái bảo mật hơn nó sẽ cho phép bạn chọn cho or không.

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Data Loss Prevention - MyQLP Appliance (Open Source)

Hướng dẫn cài đặt và cấu hình Mdeamon 12.x

Hướng dẫn cài đặt cấu hình ISA 2006 và Exchange 2003 - Mô hình Front-End Back-End

Cài đặt và cấu hình Cacti - Giám Sát và Quản Lý Hệ Thống Mạng

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Retrospect Backup Server

Cài đặt và cấu hình phần mềm FSA Audit Files Server

CAMAPTRANG
                http://www.asterisk.vn

Comment

Re:daicanhieu

Nếu bạn dùng Windows XP thì dùng remote desktop, Windows 2003 thì dùng terminal services.
                  -Nếu dùng nó remote desktop thì mở port 3389 trên modem
                  -Nếu cài thêm Remote Desktop Web Connection thì cài đặt trong IIS và cấu hình lại port tùy theo ý của bạn và mở port đó trên modem.
                  -Từ ngoài muốn truy cập vào thì bạn sử dụng dịch vụ Dynamic DNS có thể đăng ký free trên www.dyndns.org hoặc www.no-ip.com nó sẽ theo dõi IP động giúp bạn.
                  + Hầu hết các loại modem bán trên thị trường đều hỗ trợ www.dyndns.org
                  + Modem draytek thì hỗ trợ thêm www.no-ip.com và còn hỗ trợ thêm VPN server 8 kênh, 16 kênh hoặc 32 kênh tùy từng loại (bạn có thể config thêm để bảo mật)
                  - Tôi đang test thử Windows 2003 Terminal Services với 3 kết nối đồng thời dùng Remote Desktop Web Connection trên đường ADSL của VNN của thấy rất good.

Comment

Hi,

Bạn nên dùng 2 cái Drayrek :), modem này update DDNS tốt lắm. Dễ cấu hình và ổn định cao nếu không nói là good. Chắc chắn với bạn như vậy vì mình đang dùng mà.

Bye.
                    1 = 1 or 2 = 0

Comment

Working...
                    X