• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cách cấu hình Router Wireless Linksys

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cách cấu hình Router Wireless Linksys

Mình có con Linksys nhưng không biết cách cấu hình cho nó ra net bằng đường truyền truyền hình cáp, bạn nào biết cách cấu hình help me với, thank

đường truyền hình cáp của bạn đã có modem chưa? router linksys của bạn dùng là loại gì? Có cổng ethernet để gắn vào modem không?
    Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
    https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Originally posted by nguyendinh06 View Post
      Mình có con Linksys nhưng không biết cách cấu hình cho nó ra net bằng đường truyền truyền hình cáp, bạn nào biết cách cấu hình help me với, thank
      Bạn cần có 1 modem ADSL (hoặc người ta gọi là Router ADSL) để kết nối đường truyền Internet ( đi chung với truyền hình cable) với Router Wireless ADSL . Về cách cấu hình Router Linksys bạn tham khảo dưới đây :

Chúc bạn vui !!!
      Trần Mỹ Phúc
      tranmyphuc@hotmail.com
      Hãy add nick để có thông tin đề thi mới nhất :tranmyphuc (Hỗ trợ tối đa cho các bạn tự học)

Cisco Certs : CCNP (Passed TSHOOT 1000/1000)

Juniper Certs :
      JNCIP-ENT & JNCIP-SEC
      INSTRUCTORS (No Fee) : CISCO (Professional) , JUNIPER (Professional) , Microsoft ...

[version 4.0] Ôn tập CCNA

Comment

-------------------
        Nếu có model cable com21 rồi thi chi xài dc 1 user mà thôi vì vây muon dùng nhièu hon phải thônng qua Router .
        Lúc truóc đây config lơi lằng nhằng tí nhưng bay giò bên Medianet đã change policy rồi kg cần nhập user va pass nữa cắm thẳng vào cứ thế mà chạy vì ben đó quan lý = MAC gần gióng vói FPT .
        Cách cắm dây như sau :
        Dây từ modem com 21 cắm vào port Etherner cua Linksys ( nhó là port Ethernet chứ kg phải port Lan nhé ) .
        Sau đó từ những port Lan bạn có thể gắn dây vào switch hoac hub nếu muón dung nhiều connection cai này tùy ( default Linksys có 4 port lan rồi ).

Điều cần chú ý nữa nếu ban muón Linksys tự cấp IP cho mình thì config enable DHCP nhé , hoac nếu kg muốn , có thê config manual gán cứng IP vào Comp or labtop và default là 192.168.1.xxx

LMLS
        To be number 1 !!!

Comment

- nếu bạn có modem cable của truyền hình cáp rùi, và modem cable của bạn có cấp địa chỉ IP cho máy tính (có cấp DHCP) thì bạn có thể cấu hình Linksys AP như dưới đây, cách này rất đơn giản:

+ đổi địa chỉ IP của Linksys từ 192.168.1.1 thành cùng dải địa chỉ với modem cable (có thể ko cần đổi IP của linksys cũng được, nhưng nên đổi IP để sau này dễ cấu hình lại), vd địa chỉ IP lan của modem cable là 192.168.2.1 thì bạn đổi Linksys thành 192.168.1.254
          + disable DHCP trên Linksys, từ modem cable bạn cắm vào cổng LAN của Linksys (ko cắm cổng WAN)
          => bạn có thể dùng Internet bằng wireless qua Linksys, còn nếu muốn dùng cable Lan như trước thì bạn chỉ cần cắm vào 3 cổng Lan còn lại của AP Linksys là OK
          (mình cũng ko rõ là cable modem thì có cổng USB như là ADSL router không, nhưng nếu là cổng USB cắm vào PC thì ko dùng cách này được)
          Last edited by trainingit; 01-03-2008, 06:58 AM.
          no car...no house...no money, but have only a sharing and friendly heart. What's the most important thing in this life "Heart or Money ?". Anything else can stead money ?

:32::53::X:106:

Nothing last forever...

Comment

Originally posted by dangquangminh View Post
            đường truyền hình cáp của bạn đã có modem chưa? router linksys của bạn dùng là loại gì? Có cổng ethernet để gắn vào modem không?
            em có cái modem của nó là com21 (1 đầu vào tivi, 1 cổng USB và 1 cổng RJ45) giờ em muốn cắm cổng RJ45 đó vào trong cái Linksys để nó cấp ip cho máy Laptop dùng wireless

Comment

Originally posted by luumanh_lichsu View Post
              -------------------
              Nếu có model cable com21 rồi thi chi xài dc 1 user mà thôi vì vây muon dùng nhièu hon phải thônng qua Router .
              Lúc truóc đây config lơi lằng nhằng tí nhưng bay giò bên Medianet đã change policy rồi kg cần nhập user va pass nữa cắm thẳng vào cứ thế mà chạy vì ben đó quan lý = MAC gần gióng vói FPT .
              Cách cắm dây như sau :
              Dây từ modem com 21 cắm vào port Etherner cua Linksys ( nhó là port Ethernet chứ kg phải port Lan nhé ) .
              Sau đó từ những port Lan bạn có thể gắn dây vào switch hoac hub nếu muón dung nhiều connection cai này tùy ( default Linksys có 4 port lan rồi ).

Điều cần chú ý nữa nếu ban muón Linksys tự cấp IP cho mình thì config enable DHCP nhé , hoac nếu kg muốn , có thê config manual gán cứng IP vào Comp or labtop và default là 192.168.1.xxx

LMLS
              Anh có thể chỉ em cụ thể được ko vì em cắm rùi thì máy bàn ko vào internet dc nhưng nếu cắm vào cổng Lan thì máy bàn vào dc nhưng Laptop thì vẫn cấp ip truy cập vào Linksys cấu hình dc nhưng ko vào net dc, còn máy bàn thì ko truy cập vào Linksys dc hix :(:(

Comment

Originally Posted by luumanh_lichsu
                -------------------
                Cách cắm dây như sau :

LMLS
                có Port Ethernet khác với Port LAN nữa hả trời ??? :-SS:-SS:-SS CCIE ????
                Call me for Spam mail Services and mobile messages

Comment

Originally posted by vnpro-it View Post
                  Có lẻ ý của LMLS là port Internet
                  Công ty CP Công Nghệ Bảo Khánh
                  :101: 08.39940163
                  www.baokhanhcorp.com
                  Cung cấp:
                  Modem quang, CPE FTTH, Converter quang , converter V.35-E1 , NTU, xDSL modem , phụ kiện quang , camera quan sát

Comment

Chính xác thì là port WAN chứ :)

Comment

Anh có thể chỉ em cụ thể được ko vì em cắm rùi thì máy bàn ko vào internet dc nhưng nếu cắm vào cổng Lan thì máy bàn vào dc nhưng Laptop thì vẫn cấp ip truy cập vào Linksys cấu hình dc nhưng ko vào net dc, còn máy bàn thì ko truy cập vào Linksys dc hix :(:(
                      Làm theo bạn luumanh_lichsu là đúng rồi đó (nhưng cắm vào port wan chứ không phải là Ethernet).
                      bạn phải enable cái Nat trong router linksys lên nữa.

Comment

có phải cổng WAN của con Linksys có giao tiếp RJ45 giống như cổng LAN phải không bạn nguyendinh06?
                        Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
                        https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Originally posted by dangquangminh View Post
                          có phải cổng WAN của con Linksys có giao tiếp RJ45 giống như cổng LAN phải không bạn nguyendinh06?
                          đúng rồi anh, nó có 5 cổng: 4 cổng Lan và 1 cổng Ethernet

Comment

Originally posted by vtbk View Post
                            Làm theo bạn luumanh_lichsu là đúng rồi đó (nhưng cắm vào port wan chứ không phải là Ethernet).
                            bạn phải enable cái Nat trong router linksys lên nữa.
                            enable Nat ah bạn, bạn chỉ cho mình rõ hơn chút dc ko :|:|

Comment

Originally posted by vnpro-it View Post
                              -------------
                              Lộn tí pák.... o đây help chứ kg phải bắt bẻ nhé cưng , xin nhắc lại là port Internet ( Wan ) thanks

LMLS
                              To be number 1 !!!

Comment

Working...
                              X