• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Xây dự hệ thống backup cho Network như thế nào là hiệu quả

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by dichvan
    Rất cảm ơn Camaptrang vi những lời hướng dẫn. Tiện đây mình cũng xin hỏi bạn (bằng tuổi mình :D) các vấn đề sau:
    - Loại server cần để xây dựng 1 File server (mình thích IBM nhưng cần loại chạy RAID 5 và tất nhiên cũng vừa túi tiền, hihi)
    - Cách xây dựng file server này thành server backup (hiện tại đã có 1 DC): vừa backup data vừa backup AD trên server này luôn.
    Thanks bạn rất nhiều & chờ sự hồi âm.
    - Hè hè , các bác cứ khiêm tốn .. tớ còn nằm mơ mới có con IBM, good rồi.
    - Backup server chẳng qua là bạn sử dụng chúng chuyên cho việc này, và hơn nữa backup server không cần cấu hình mạnh thế, nếu good nhất bạn kiếm cái tape drive đi.
    - Software theo mình bạn sài cái Retrospect của EMC (thằng này khá nổi tiếng đó)

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Data Loss Prevention - MyQLP Appliance (Open Source)

Hướng dẫn cài đặt và cấu hình Mdeamon 12.x

Hướng dẫn cài đặt cấu hình ISA 2006 và Exchange 2003 - Mô hình Front-End Back-End

Cài đặt và cấu hình Cacti - Giám Sát và Quản Lý Hệ Thống Mạng

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Retrospect Backup Server

Cài đặt và cấu hình phần mềm FSA Audit Files Server

CAMAPTRANG
    http://www.asterisk.vn

Comment

Originally posted by dichvan
      Rất cảm ơn Camaptrang vi những lời hướng dẫn. Tiện đây mình cũng xin hỏi bạn (bằng tuổi mình :D) các vấn đề sau:
      - Loại server cần để xây dựng 1 File server (mình thích IBM nhưng cần loại chạy RAID 5 và tất nhiên cũng vừa túi tiền, hihi)
      - Cách xây dựng file server này thành server backup (hiện tại đã có 1 DC): vừa backup data vừa backup AD trên server này luôn.
      Thanks bạn rất nhiều & chờ sự hồi âm.
      - Một con x226 cấu hình vớ vỉn chạy RAID 5 cũng tầm hơn 3K một tý, chơi thêm tape nữa để backup thì ngon ghẻ vãi, dưng mà thành gần 4K rồi đấy, vừa túi tiền bác em chưa :D

- Backup AD thì cứ replicate với thằng DC kia thôi, dùng Retrospect như của anh cá mập cũng good, không thì chơi Veritas đi bác

Mà tóm lại file server với lị backup cho con DC kia thì cần gì đến IBM, phỏng ạ. Bác em cứ dùng dao mổ trâu giết gà, đúng là chất chơi không sợ mưa rơi hé hé :D
      OPEN $OURCE
      $AVES MONEY
      .................................................. .

Hãy như dòng nước chảy về với đại dương, từ tốn, hiền hòa , gặp hòn đá giữa đường thì vòng qua, đi tiếp.. lớn dần, lớn dần, cuốn trào qua tất cả.. lại từ tốn , hiền hòa... trôi... để rồi đến trước đại dương bao la.. và tan vào biển cả.
      Hãy như mây lang thang, chẳng từ đâu đến, chẳng đi về đâu, lững lờ trôi, cuồn cuộn chảy, chẳng bao giờ muốn, gió thổi thì đi, gió ngừng thì đứng, lúc nào cũng thấy.

Comment

Bác cá mập cho em hỏi chút. Dùng Restropect back up ra được nhiều file 600 MB, nhưng cũng có những file chỉ vài MB, liệu khi ghi ra CD/DVD có lãng phí quá không ?

Ngoài ra khi ghi ra đĩa CD back up rồi, những lần sau nếu có thay đổi về dữ liệu trên toàn Database thì có phải ghi lại tất cả các đĩa cũ không ? Hay chỉ cần ghi thêm 1-2 đĩa mới thôi ?

Comment

Originally posted by godfather
          Bác cá mập cho em hỏi chút. Dùng Restropect back up ra được nhiều file 600 MB, nhưng cũng có những file chỉ vài MB, liệu khi ghi ra CD/DVD có lãng phí quá không ?
          cái này theo suy nghĩ của mỗi người thôi và cũng theo thiết bị, nếu như bác sử dụng HDD chẳng hạn thì ghi đâu chẳng như nhau. và hơn nữa do data của bác nó thừa ra thế chứ sơftware không can dự được dung lượng dest.

Ngoài ra khi ghi ra đĩa CD back up rồi, những lần sau nếu có thay đổi về dữ liệu trên toàn Database thì có phải ghi lại tất cả các đĩa cũ không ? Hay chỉ cần ghi thêm 1-2 đĩa mới thôi ?
          cái này tùy chế độ bác chọn là backup như thế nào.
          - bên tớ như sau :
          + HDD 1000GB dùng Internal gắn chết trong Server, và backup chọn là Daily, mục đích là duy trì data thay đổi trong vòng 1 tháng.
          + HDD External (USB Box) 300GB dùng backup vào thứ 4 mỗi tuần, mục đích là dự phòng khi thứ 6 mới có tape backup (chọn chế độ Overwrite).
          + Tape backup sẽ hoạt động vào thứ 6 và cái này được xếp đem về lưu tại nhà - xoai vòng 4 tape / 1 tháng , sau đó tape cuối cùng sẽ lưu luôn, còn các tape khác sẽ lấy ra sử dụng lại.
          --------
          Còn việc backup ra CD và DVD trước đây tớ cũng tính toán rồi HDD là lợi nhất !!!

Hướng dẫn cài đặt cấu hình ISA 2006 và Exchange 2003 - Mô hình Front-End Back-End

CAMAPTRANG

Comment

Rat cam on su chi giao cua cac ban,

Dear BaoJS, ban co the huong dan cau hinh replicate AD giup minh duoc ko ?

Thanks & rgds,

Comment

Còn một vấn đề nhỏ khi xây dựng backup chú ý là nếu chọn chế độn backup những gì thay đổi trong 1 ngày chẳng hạn, thì có một số file vừa copy từ ngoài vào mà file không có thay đổi trong thời gian trong vòng 1 ngày là y như file đó chẳng được backup.

CAMAPTRANG

Comment

Bạn làm ơn hưóng dẫn cụ thể đi, tôi đã tải cái file đó nhưng làm sao giờ?

Comment

Originally posted by sukino
                  Bạn làm ơn hưóng dẫn cụ thể đi, tôi đã tải cái file đó nhưng làm sao giờ?
                  Chuyện sai giờ của việc backup với files gốc không modify đúng ngày quy định backup hơi khó.
                  Mình thấy trong Retropect có cho nhiều phương thức backup lắm bạn có thể tham khảo chúng xem.

CAMAPTRANG

Comment

Mình đang gặp vấn đề xây dựng hệ thống backup để có thể phục hồi trong vòng 8g khi có sự cố.

Hệ thống gồm có :

+ 1DC (Windows 2000 Server) làm luôn nhiệm vụ File Server.
                    + 1 Application Server (bao gồm luôn SQL Server), sau này sẽ tách SQL ra riêng.
                    + 1 Terminal Server.
                    + 1 Mail Server Exchange.
                    + 1 Firewall (sắp có, có thể cứng hoặc mềm) làm luôn nhiệm vụ VPN Server.
                    1 CA Server ( hổng biết nên cài lên cái Server nào đây???).

Mình cũng đã sử dụng qua cái lập lịch cho ntbackup của Microsoft trong việc backup dữ liệu thông thường + dữ liệu database ( ra tape) + system state của các Server thì backup vào đĩa cứng để ở logical drive khác (cái này thì chưa thử restore bao giờ).

Qua các bài post của mọi người thì có nhiều phần mềm backup tốt hơn ntbackup của Windows như Veritas (cái này được nhắc nhiều nhất), Arcserve, Novanet, Retrospect, ... Vậy ai có kinh nghiệm xin cho mình hỏi vài câu :

1. Các phần mềm trên có backup và recovery được HDH tốt ? Thời gian phục hồi là bao lâu ?
                    2. Có backup được dữ liệu, system State trên local Server (Server gắp tape box) và remote Server (các Server còn lại) ?
                    3. Về vấn đề Certificate thì sao ? Nó có backup được CA ?

Cám ơn nhiều.
                    Nhớ Network ........ !

Comment

Hỏi về RAID ?

Mình muốn cài RAID cho PC ,nhưng ko hiểu phài làm sao ?

1/ 2 ổ cứng có cần phải những gì giống nhau ?

2/ Nếu một mainboard cắm vừa 1 ổ ATA và 1 ổ SATA thì có làm raid được ko?

3/Một mainboard có hỗ trợ SATA nghĩa là ta có thể sử dụng ATA cũng được ,SATA cũng được hay chỉ dùng duy nhất SATA mà thôi

4/Làm sao phân biệt giữa ATA và SATA mà chỉ cần nhìn bên ngoài ?

Mong mọi người giúp giùm . thanks
                      Last edited by manhtuan; 23-01-2007, 11:05 AM.

Comment

Originally posted by manhtuan View Post
                        Mình muốn cài RAID cho PC ,nhưng ko hiểu phài làm sao ?

3/Một mainboard có hỗ trợ SATA nghĩa là ta có thể sử dụng ATA cũng được ,SATA cũng được hay chỉ dùng duy nhất SATA mà thôi

Mong mọi người giúp giùm . thanks
                        Ở mức hỏi này thì chắc chắn là trong VNPRO sẽ ít ai quan tâm, bạn nên tìm các tài liệu ở : pcworld, echip, tap chi cong nghe thong tin, ... vài tạp chí hay tờ báo về Hardware để xem, và bạn cũng nên tìm đọc các báo giá của những nơi bán, hoặc vào web nhà sản xuất xem ... và tìm các forum về hardware xem.
                        mình sorry bạn về số điện thoại của anh bạn .. vì người ta rất bận mà nếu bạn hỏi những vấn đề như thế này sẽ không trả lời cho bạn đâu ... sorry nhiều nha, chỉ tưởng bạn đi sâu vào thông số chip, xung điện hay ... thì có thể đi uống cafe rồi hỏi anh ta chứ gọi điện thoại không không sẽ không được rồi.

CAMAPTRANG

Comment

Hi camaptrang , mình thiệt ko hiểu ý bạn lắm ,tại sao mức hỏi này thì ko ai trã lời vậy ? (quá dễ hay...) . Thiệt ra mình cũng đang tìm hiểu trên net , báo chí các loại ,nhưng ko phải lúc nào cũng kiếm được cái mình cần ,cho nên mới lên đây hỏi các anh chị là vậy...Còn chuyện xin số phone thì ý mình là hỏi xem anh ta có chịu dạy thêm cho mình hay ko ,chứ ko hề có ý định học chùa đâu...Bạn hiểu lầm rồi đó...Dù gì cũng cám ơn bạn đã góp ý...

PS: Mong các bạn khác giúp mình mấy câu hỏi trên nhé. Xin đa tạ...!

Comment

=> Trường hợp này cần phần biệt: RAID bằng phần cứng hay bằng hệ điều hành. Nếu là phần cứng (tức là phải có card RAID thì cần phải cùng dòng (theo tôi biết thì thằng IBM yêu cầu phải xem kỹ là series đó hỗ trợ đời HDD nào, khác model cũng không được). Còn nếu dùng RAID trên OS thì ổ cứng thế nào cũng được, nó không quan tâm, miễn sao bạn thiết lập đủ dung lượng theo loại RAID yêu cầu là được.

=> Ý ở đây chắc là đề cập đến mainboard cho desktop??? Nếu thế thì cái này tui chưa thử, nhưng tui đoán là nếu làm RAID trên OS thì chắc là được.

=> Tương tự như trên, tui đoán ý câu hỏi đề cập là mainboard desktop: tùy loại board mà nó support, bạn phải xem kỹ là nó có slot cắm hay không. Thường thì cho dù mainb SATA nào đi nữa thì nó luôn có để bạn có thể cắm ổ CD ROM mà...

=> Nhìn vào jack cắm
                            MinhMang
                            CCNA CSCO10787812 => hết hạn rồi...

...sống trên đời sống cần có một tấm lòng...

Trong đời sống thường nhật, có lẽ vua Minh Mạng là người được hưởng nhiều vui thú nhất trong các vua Nguyễn ở chốn phòng the. Số phi tần trong cung vua chưa rõ bao nhiêu, chắc phải đến năm , sáu trăm người...

Comment

Hi,

vấn đề bạn đang quan tâm trang quantrimang nói rất nhiều!
                              Search

have fun!
                              Att ~¿ 21°00.00N , HCMC

Comment

Oh ,cám ơn Mr.Metal và Minhmang nhiều nhé

Comment

Working...
                                X