• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Không hiểu "lắm" về Frame-Relay, nhờ các bác giải thích giúp?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Không hiểu "lắm" về Frame-Relay, nhờ các bác giải thích giúp?

Theo lý thuyết mình hiểu, thì FR là mạng thuộc lớp 2. Và như vậy nếu mình làm theo mô hình cực kỳ đơn giản sau:

Click image for larger version

Name:	ScreenHunter_002.jpg
Views:	1
Size:	15.9 KB
ID:	207973

Với mô hình trên, mình đặt địa chỉ IP của R1 và R2 thuộc 2 mạng khác nhau ( tất nhiên chả ai làm thế này)

-> nhưng vẫn ping được? :( -> các bác giải thích giúp với.
    Vì mình thấy nếu R1 ko có tuyến đến R2 ( do khác lớp mạng ) thì lớp 3 chưa thông thì dù có map DLCI lớp 2 với IP lớp 3 cũng đâu thể nào ping được nhỉ? khó hỉu quá zz. hơi sai lý thuyết tí rùi.

Frame Relay Switch là gì? Dịch đơn giản là Switch chuyến tiếp các khung.
    Chuyển tiếp các khung? Nó chỉ việc chuyển các khung tin từ địa chỉ nguồn đến địa chỉ đích khi nhận được.
    Bằng cơ chế gì? Nó thiết lập một kết nối "luận lí" trên cổng vật lí thông qua trị số DLCI.
    Như vậy FR Switch này không hề có địa chỉ IP, chuyển tiếp mà! Không định tuyến, có địa chỉ IP đâu mà định tuyến!

Vậy theo như lý thuyết trên, 2 mạng của bạn làm sao thấy nhau được khi không có thiết bị gì trung gian quảng bá mạng mà ping?

Cho nên 2 đường kết nối serial tới FR Switch này của router phải cùng lớp mạng và FR Switch phải quảng bá trị số DLCI của 2 kết nối này.

Chúc bạn thành công.

Comment

Originally posted by quang20082008 View Post
      Frame Relay Switch là gì? Dịch đơn giản là Switch chuyến tiếp các khung.
      Chuyển tiếp các khung? Nó chỉ việc chuyển các khung tin từ địa chỉ nguồn đến địa chỉ đích khi nhận được.
      Bằng cơ chế gì? Nó thiết lập một kết nối "luận lí" trên cổng vật lí thông qua trị số DLCI.
      Như vậy FR Switch này không hề có địa chỉ IP, chuyển tiếp mà! Không định tuyến, có địa chỉ IP đâu mà định tuyến!

Vậy theo như lý thuyết trên, 2 mạng của bạn làm sao thấy nhau được khi không có thiết bị gì trung gian quảng bá mạng mà ping?

Cho nên 2 đường kết nối serial tới FR Switch này của router phải cùng lớp mạng và FR Switch phải quảng bá trị số DLCI của 2 kết nối này.

Chúc bạn thành công.
      Hic, ping được mới là vấn đề bạn ơi. Bạn cứ thử đi, chắc chắn là được đó. Nếu cùng lớp mạng mà ping bình thường thì ko nói làm gì.

Comment

Bạn nên tìm hiểu thêm về Frame Relay và đặc biệt là nên cấu hình Frame-Relay Switch bằng Router thì sẽ hiểu rõ hơn. Có thể bạn config cái Frame-Relay Switch của GNS3 bị sai.
        Vấn đề ở đây là Switch không có quảng bá 2 đường mạng của bạn. Giả sử là bạn config FRS chuẩn đi, do chuẩn rồi thì mình coi như không có FRS ở đó đi. Nếu theo giả thuyết trên nhìn vào mô hình bạn thì giống như 2 máy tính kết nối điểm điểm với nhau mà không có chung lớp mạng. 2 máy tính kết nối với nhau mà không có chung lớp mạng thì có ping suốt đời vẫn không được.

Comment

Bạn nên tìm hiểu thêm về Frame Relay và đặc biệt là nên cấu hình Frame-Relay Switch bằng Router thì sẽ hiểu rõ hơn. Có thể bạn config cái Frame-Relay Switch của GNS3 bị sai.
          Vấn đề ở đây là Switch không có quảng bá 2 đường mạng của bạn. Giả sử là bạn config FRS chuẩn đi, do chuẩn rồi thì mình coi như không có FRS ở đó đi. Nếu theo giả thuyết trên nhìn vào mô hình bạn thì giống như 2 máy tính kết nối điểm điểm với nhau mà không có chung lớp mạng. 2 máy tính kết nối với nhau mà không có chung lớp mạng thì có ping suốt đời vẫn không được.

Đấy chính là vấn đề mình băn khoăn đấy bạn ơi.
          Bạn nên thử cấu hình mô hình " đơn giản" của mình thì sẽ thấy là R1 với R2 dùng 2 cái IP khác lớp mạng vẫn "ping tốt" , với dynamic map hay static map thì ping đều vô tư.

Thế mới là vấn đề cần bàn bạn ạ. Mình băn khoăn nên mới hỏi xem nó là lỗi GNS3 hay đúng là nó như thế thật.

Vấn đề IP lớp 3 với FR lớp 2 thì rõ quá rồi , không bàn ở đây nữa. Vì thế theo lý thuyết thì rõ ràng lớp 3 chưa thông nhưng thực tế lại ping ngon.

Bạn cấu hình đi đã rồi tiếp tục thảo luận.
          Last edited by lovelee; 07-09-2012, 07:55 PM.

Comment

Originally posted by lovelee View Post
            Đấy chính là vấn đề mình băn khoăn đấy bạn ơi.
            Bạn nên thử cấu hình mô hình " đơn giản" của mình thì sẽ thấy là R1 với R2 dùng 2 cái IP khác lớp mạng vẫn "ping tốt" , với dynamic map hay static map thì ping đều vô tư.

Thế mới là vấn đề cần bàn bạn ạ. Mình băn khoăn nên mới hỏi xem nó là lỗi GNS3 hay đúng là nó như thế thật.

Vấn đề IP lớp 3 với FR lớp 2 thì rõ quá rồi , không bàn ở đây nữa. Bạn cấu hình đi đã rồi tiếp tục thảo luận.
            Bạn có thể vui lòng show mình các cấu hình mà bạn đã "static map" thành công với 2 địa chỉ khác nhau hay không?

Mình đã làm như yêu cầu của bạn là để 1 FRS ở giữa 2 Router có địa chỉ khác đường mạng nhau. Quá bất hợp lí, chẳng có lí do nào để 2 router khác đường mạng ping nhau khi không có thiết bị nào quảng bá 2 đường mạng này cho 2 bên nhưng mình vẫn làm. Và kết quả là fail hoàn toàn. Nếu bạn show cấu hình lên đúng như những gì bạn nói thì mình xin lỗi.

Comment

Ok đây. Cấu hình chỉ vài ba lệnh như bình thường

---Trên R1:

interface Serial0/0
              ip address 10.10.0.1 255.255.255.0
              encapsulation frame-relay
              clock rate 2000000

---- Trên R2:

nterface Serial0/0
              ip address 10.11.0.2 255.255.255.0
              encapsulation frame-relay
              clock rate 2000000

Đây là ảnh của Router cho thấy là hoàn toàn ko có tuyến lớp 3 nhưng ping vẫn thành công :

Click image for larger version

Name:	ScreenHunter_005.jpg
Views:	1
Size:	123.4 KB
ID:	205839Trong hình cho thấy là ko hề có tuyến, và map động chứ chưa cần map tĩnh đã có thể ping ngon lành.

Bạn test ko thấy có lẽ do bạn cần đợi 1 lúc vì FR khá chậm.

Comment

Ý mình là bạn show đầy đủ lệnh ra rồi mình test. Show cả con Frame Relay Switch nữa. Bạn thật sự không thấy vấn đề ở cái hình à? "show ip route" ra chỉ có Connected với 10.10.0.0 trong khi bạn ping 10.11.0.2 chẳng liên quan gì cả mà vẫn ping đc?

Comment

Ý mình là bạn show đầy đủ lệnh ra rồi mình test. Show cả con Frame Relay Switch nữa. Bạn thật sự không thấy vấn đề ở cái hình à? "show ip route" ra chỉ có Connected với 10.10.0.0 trong khi bạn ping 10.11.0.2 chẳng liên quan gì cả mà vẫn ping đc?

Mình nói rồi, trên 2 ROUTER chỉ có thể thôi bạn ạ. Còn Frame-Relay thì trên GNS3 làm sao cấu hình cụ thể được, chỉ config cổng đi kèm DLCI thôi.

Còn bạn nên đọc kỹ lại comment của mình ở trên đi. Mình nói rồi, 2 lớp mạng khác nhau vẫn ping được đây chỉnh là cái MÌNH ĐANG BĂN KHOĂN. Nếu mà cùng lớp mạng mình chả rỗi hơi đem lên đây bàn làm chi đâu. Mình đang muốn xem nó là bug của FR trên GNS3 hay thực sự mình chưa hiểu hết nó .

Chứ nhìn lớp mạng 10.10. với 10.11 thì ai cũng rõ là không liên quan rồi mà.

Comment

Phiên bản GNS3 của bạn có phải là mới nhất không? Điều tui băn khoăn ở đây cũng là tui cũng làm theo bạn nhưng ping nhau ko đc nên tui nghĩ là bạn cấu hình sai cái config bằng tay trên FRS ấy. Và cho hỏi là nguyên do nào mà bạn cấu hình 2 địa chỉ khác lớp mạng thế?

Comment

- Lý do config 2 lớp mạng khác nhau là do tình cờ cấu hình sai và thấy vẫn ping được bạn ạ.

- Phiên bản sử dụng là GNS 0.8.3 mới nhất trên web download.

- Config bằng tay thì R1 nối cổng 1 của FR , R2 nối cổng 2 của FR switch kia.

Với Port 1 : DLCI 102 với Port 2 : DLCI 201.

- Lớp 3 rõ ràng là ko thông nhưng ping được là thực sự về lý thuyết rất vô lý.

Comment

Đã thử trên GNS3 thấy ping được. Chỉ cấu hình như lovelee nói trên R1, R2. con FRS chỉ add DLCI vào thôi!

Vấn đề ở chổ là khi R1 ping chính IP gán trên interface thì không được. Muốn ping thấy chắc phải static map ==> có map thì ping thấy hix

Cái này chắc phải kiểm chứng trên môi trường thật quá! Thật là ảo diệu quá đi, có pác nào có ý kiến khác không?

R1#ping 10.11.0.2

Type escape sequence to abort.
                        Sending 5, 100-byte ICMP Echos to 10.11.0.2, timeout is 2 seconds:
                        !!!!!
                        Success rate is 100 percent (5/5), round-trip min/avg/max = 20/31/44 ms
                        R1#
                        R1#ping 10.10.0.1

Sending 5, 100-byte ICMP Echos to 10.10.0.1, timeout is 2 seconds:
                        .....
                        Success rate is 0 percent (0/5)

Comment

Cũng k ảo diệu lắm. hiểu bản chất quá trình tạo gói tin và frame-relay bạn sẽ hiểu được
                          - Ping 10.10.0.1
                          Quá trình đóng gói tin: layer 2 ok, layer frame-relay (vì s0/0 en frame-relay) không có thông tin bảng frame-relay map -> quá trình tạo gói tin fail -> ping fail (lí do vì sao khi static map thì ping được )
                          - Ping 10.11.0.2
                          Quá trình đóng gói tin: layer 2 ok, layer fram-relay có thông tin dest 10.11.0.2 trong bảng fram-relay map -> ok… việc tạo gói tin các lớp ok
                          Khi gói tin đi, R1 thấy dest 10.11.0.2 ứng với DLCI gán với interface s0/0 nên nó đẩy gói tin ra s0/0 -> FR, FR dựa vào thông tin FR route đẩy gói tin ra cổng 2 -> s0/0 R2. Gói tin ping đi thành công, tương tự gói về. ( hoạt động giống như ppp)
                          Last edited by p_bau03; 20-07-2014, 09:09 AM.
                          CCXX*

Comment

Originally posted by takahina View Post
                            Đã thử trên GNS3 thấy ping được. Chỉ cấu hình như lovelee nói trên R1, R2. con FRS chỉ add DLCI vào thôi!

Vấn đề ở chổ là khi R1 ping chính IP gán trên interface thì không được. Muốn ping thấy chắc phải static map ==> có map thì ping thấy hix

Cái này chắc phải kiểm chứng trên môi trường thật quá! Thật là ảo diệu quá đi, có pác nào có ý kiến khác không?

R1#ping 10.11.0.2

Sending 5, 100-byte ICMP Echos to 10.11.0.2, timeout is 2 seconds:
                            !!!!!
                            Success rate is 100 percent (5/5), round-trip min/avg/max = 20/31/44 ms
                            R1#
                            R1#ping 10.10.0.1

Sending 5, 100-byte ICMP Echos to 10.10.0.1, timeout is 2 seconds:
                            .....
                            Success rate is 0 percent (0/5)
                            Câu nói quen quen thế nhỉ :))
                            Cứ hiểu là router chuyển tiếp gói tin dựa trên cái gì? SW dựa trên cái gì? FRLS dựa trên cái gì thì bạn sẽ hiểu được.
                            Học thì cố gắng hiểu bản chất tí chứ đừng có nhớ mấy cmd cho nặng đầu. :D
                            - IDS/IPS/Firewall
                            - Routing and Switching

Mail: antv236@gmail.com

Comment

Bài này viết từ 07-09-2012, 01:03 PM thế mà 3 người còn lục nó lên được :D
                              Mail: nguyenvantuan1809@gmail.com

Comment

Working...
                              X