• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

cách chia VLAN trên switch và cách config nó như thế nào

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cách chia VLAN trên switch và cách config nó như thế nào

CÁCH CẤU HÌNH VLAN

+Đối với Switch 1900 :

Switch#conf t

Switch(config)#vlan <number vlan> name <vlan name > { VD : Vlan 2 name Trang } : lệnh này dùng để tạo một vlan số 2 có tên là trang .
    Mặc định là switch luôn có Vlan 1 , gọi là default vlan , nên không cần phải tạo ra vlan 1 nữa .

Switch(config)#interface ethernet 0/1

Switch(config-if)#vlan-membership static 2 : lệnh này dùng để chỉ định interface ethernet 0/1 thuộc vlan 2

#ctrl -Z

#copy run start

Để xem lại cấu hình , sử dụng lệnh : show vlan-membership trong enable mode

+ Đối với Switch 2900 :

Switch#conf t

Switch(config) #Vlan database

Switch(config)#Vlan <number vlan > name < vlanname> { VD : tương tự như đối với switch 1900 }

Switch(config)#interface fastEthernet 0/1

Switch(config-if ) #Switchport mode access : lệnh này dùng để chuyển mode của port sang trạng thái access

Switch(config-if )#Switchport access Vlan < numberVlan> { VD: switchport access vlan 2 } : lệnh này dùng để chỉ định port thuộc Vlan nào .

switch(config-if)# ctrl-z

switch#copy run start

để kiểm tra , dùng lệnh show Vlan trong enable mode

Giáo trình CCNA chỉ đề cập đến Switch Catalyst 1900 và 2900 , do đó nếu các bạn nhóm CCNA 5.1 muốn tìm hiểu về cấu hình VLAN ở các Switch đời sau này , xin vui lòng tìm đọc thêm tài liệu hoặc tham khảo trên trang web của Cisco
    Tên đây chỉ là những lệnh cơ bản để tạo một VLAN. Bạn nào có biết gì thêm thì xin vui lòng bổ sung giúp nhóm CCNA 5.1.
    Xin cám ơn
    Vietnamese Professionals (VnPro)
    Tel: +84 8 5124257 - 5125314
    Fax: +84 8 5124314
    149/1D Ung Văn Khiêm, P25, Q. Bình Thạnh
    Tp.Ho Chi Minh
    http://www.chuyenviet.com

VnPro - The way to get knowledge

ủa hình như lộn rồi thì phải, lệnh vlan database phải gõ ở privilege mode chứ. Còn ở Catalyst 1900 thì đâu có lệnh copy run start :roll:

Comment

Hi leavu, bạn bảo rằng dùng encapsulation .1q trên các router không có port fastethernet à???Lạ nhỉ
      Theo mình biết thì chỉ có thể Trunk trên các port fastethernet thôi(router hay Swicth), còn ISL khác .1q ở chổ, ISL là chuẩn của CISCO(bản quyền), còn .1q là của IEEE(xài thoải mái)

Comment

VLAN

Chào các anh, Em đang làm kỹ thuật viên, em có câu hỏi này nhờ các anh trả lời giúp em(vì em đang tự học về mạng) về cách chia VLAN.
        - Muốn chia VLAN thì mình cần những phần cứng, phần mềm nào?
        - Cách cấu hình VLAN(chỉ cho em từng bước một).
        - Vd: mình muốn chia làm 2 VLAN chẳng hạn thì mình cấu hình thế nào và thiết lập như thế nào? Làm sao để 2 VLAN này hoạt động và cách quản lý chúng.
        Rất mong các anh trả lời chi tiết cho em.

Comment

Re: VLAN

Originally posted by hoang hon
          Chào các anh, Em đang làm kỹ thuật viên, em có câu hỏi này nhờ các anh trả lời giúp em(vì em đang tự học về mạng) về cách chia VLAN.
          - Muốn chia VLAN thì mình cần những phần cứng, phần mềm nào?
          - Cách cấu hình VLAN(chỉ cho em từng bước một).
          - Vd: mình muốn chia làm 2 VLAN chẳng hạn thì mình cấu hình thế nào và thiết lập như thế nào? Làm sao để 2 VLAN này hoạt động và cách quản lý chúng.
          Rất mong các anh trả lời chi tiết cho em.
          Chào bạn,

Các switch của các hãng khác nhau đều hỗ trợ tính năng chia vlan. Vlan - mạng riêng ảo là một đặc điểm cho phép ta ngăn các broadcast domain của switch ra thành các broadcast domain nhỏ hơn. Khi switch đã được chia vlan, nó sẽ tương đương với các switch riêng biệt ứng với từng vlan.

Muốn cấu hình vlan, bạn chỉ cần chọn loại switch có hỗ trợ tính năng này. 3COOM, Cisco, Extreme, Dlink, Intel, HP...đều có các loại switch.

Nếu bạn cần qui trình chia vlan trên Cisco, mình sẽ viết tiếp một bài về chủ đề này? ok?

cám ơn bạn đã đọc.

Mến chúc bạn thành công,

Comment

Câu hỏi của bạn rộng quá, mình cứ giả sử đơn giản thế này (không đúng thì bạn cứ nói tiếp để trao đổi):
            Bạn có 1 cái switch có khă năng chia VLAN (như bác sinhvienngheo đã chỉ ra, ở đây cũng ví dụ luôn là Cisco switch chạy hệ điều hành CatOS cho dễ) chui vào console của switch bằng hyper terminal(có sẵn trong Windows) hay cái gì đó tương tự. Thực hiện:

>enable
            (nhập password nếu cần)
            sau đó muốn tạo vlan thì gõ lệnh theo cú pháp:

#set vlan <vlan_id> <port_list>

<vlan_id>: số hiệu vlan (1,2,3...)
            <port_list>: danh sách các port trên switch muốn gán vào vlan đó, port_list nếu viết đầy đủ thì là <module/port list> nghĩa là số hiệu module/port. Nếu switch chỉ có một module thì không cần đến số hiệu module. Post list có thể viết là n-m (từ port thứ n đến port thứ m)

Nếu bạn định chia thành 2 vlan thì chỉ việc gõ 2 lệnh kia, sau đó save config(nếu muốn) là xong.

Thật ra, bạn nên nói rõ tên tuổi (part number..) của cái switch đó thì ai muốn giúp đỡ cũng dễ..mình nói như thế này là nói bừa..vì chẳng rõ bạn có gì và cần gì.

BTW: chia VLAN thì không liên quan đến IP Routing..nhưng thật ra là cũng lại liên quan đấy..!!

Comment

mấy anh nói đến đó thì em đã hiểu ra một phần rồi nhưng còn có câu này hỏi mấy sư huynh nha VD: bây giờ em có 20 máy chẳng hạn em chia làm 2 VLAN như vậy thì em phải thiết lập như thế nào để mạng này hoạt động bình thường(em chỉ biết thiết lập một mạng LAN như các phòng Net đang sử dụng theo mô hình Server/Client). Rất mong các anh giải thich rõ ràng hơn cho em. :?:

Comment

Về logical, VLAN là những LAN hoạt động độc lập với nhau.

Khi config trên Switch , bạn se chỉ ra port nào nằm ở VLAN mấy.

Và do hoạt động độc lập , bạn cần 1 device để routing giữa các VLAN. Và đó chính là Router.

Như thế về mặt physical, bạn chỉ có 1 LAN ( vì chỉ có 1 switch ), nhưng trên thực tế , bạn có nhiều LAN .

Bạn cứ xem tài liệu mình gửi cho sẽ hiểu ngay ấy mà.

THÂN
                Vnpro - The way to get knowledge
                Mikami - UMass
                E-mail : mikami@vnpro.org

Comment

Hi diehard,
                  Chia vlan trên switch có hai bước chính:
                  1) Tạo vlan
                  2) Cấu hình để thêm từng port vào từng vlan mong muốn.
                  Để hiểu rõ hơn về vlan và chi tiết cấu hình ban nên tham khảo các sách dạy CCNA.
                  Thân.

Comment

Re: cách chia VLAN trên switch và cách config nó như thế nào

Chia VLAN trên SW có 2 bước:
                    1. Tạo VLAN
                    2. Gán SW port vào VLAN có 2 kiểu:
                    - Static: áp dụng cho các mạng nhỏ và gán port vào VLAN nhân công
                    - Dynamic

Nếu bạn sử dụng SW Catalyst 2900XL tạo VLAN static thì bạn có thể cấu hình như sau:
                    1. Tạo VLAN
                    vlan database
                    vlan #vlan name vlanname
                    Chú ý: không nên sử dụng VLAN 1 nếu không muốn cho telnet vào SW
                    2. Gán SW port vào VLAN
                    interface FastEthernet 0/n
                    switchport mode access
                    switchport access vlan n

Comment

Không biết bạn đang sử dụng thiết bị của hãng nào. Bạn nên vào trang web của hãng đó. Tất cả các hãng đều support khá đầy đủ các thông tin để bạn có thể tự config

Chúc bạn thành công!
                      1'hpSky!

Comment

Chính xác!!

Các hãng như Cisco còn cho phép bạn load các White Paper hướng dẫn đầy đủ và chi tiết tất cả các vấn đề như cài đặt, cấu hình cho các loại dịch vụ mà nó có thể hỗ trợ. Bên cạnh đó, còn có thêm cả các link về công nghệ liên quan nữa đấy.

Chúc may mắn,
                        1\'\'hpSky
                        If only I could turn back time...

Comment

Re: cách chia VLAN trên switch và cách config nó như thế nào

Anh Tuangia,

Các bước tiến hành của anh nêu ra là đúng. Tuy nhiên qui trình chính xác sẽ là:

Nếu bạn sử dụng SW Catalyst 2900XL tạo VLAN static thì bạn có thể cấu hình như sau:
                          1. Tạo VLAN
                          vlan database
                          vlan #vlan name vlanname
                          Chú ý: không nên sử dụng VLAN 1 nếu không muốn cho telnet vào SW
                          1'. Dùng lệnh APPLY
                          2. Gán SW port vào VLAN
                          interface FastEthernet 0/n
                          switchport mode access
                          switchport access vlan n

Lệnh APPLY sẽ apply các thay đổi mà anh tạo ra trong vlan. Nếu Anh không có lệnh này, các vlan của anh tạo ra có thể bị mất sau khi switch reload.

chúc thành công,

Comment

Nhưng theo mình biết thì tùy vào từng loại series của switch mà có cách cấu hình vlan khác nhau ví dụ như Catalyst 1900(cho phép 4 vlan trong đó vlan 1 mặc định cho tất cả các cổng )thì trả lời các hướng dẫn trên màn hình cấu hình còn như Catalyst 5000 thì sử dụng giao diện dòng lệnh để cấu hình .VD:
                            Catalyst(enable)>set vlan vlan-num(vlan-num là số của vlan)

...
                            And we are all connected to each other
                            In a circle, in a hoop that never ends
                            ...

Comment

chỉ là lệnh khác nhau thôi, còn các bước - phương pháp - cấu hình thì giống nhau.

Comment

Working...
                              X