• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Nhờ các bác giải thích giúp về Cell-mode trong MPLS?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ các bác giải thích giúp về Cell-mode trong MPLS?

Trong MPLS em tìm hiểu thì có 2 mode, đó là Frame-mode và ATM-mode.
    Nhưng em không hiểu ở một số điểm là :

- Các kỹ thuật chuyển mạch dù là Cell-mode ( ATM) hay Frame-mode ( Ethernet, Frame-relay...) thì cũng đều là các kỹ thuật nằm ở lớp 2. Như vậy thì tại sao lại có sự khác biệt ảnh hưởng tới MPLS dù ATM luôn fix là 53bytes ??

Nếu nói phân biệt thì ATM với Frame-relay nếu chia ra cùng 1 loại có khi còn hợp lý hơn vì DLCI và VPI/VCI liên tục thay đổi trên đường chuyển mạch còn EthernetSwitch gần như trong suốt trên đường đi vì giữ nguyên MAC.

- Theo cách hiểu của em thì ATM cell-mode cho MPLS, vẫn phải triển khia Router trong lõi, có khác chỉ là các router bây giờ kết nối WAN theo kiểu ATM.
    Nhưng em đọc tài liệu thì hình như ATM mode là thay các ROuter lõi thành toàn các ATM- Switch? và coi như kiêm luôn nhiều chức năng. Các router thực sự chỉ nằm ở biên ?
    -> các bác giải thích giúp em với ạ? mù mờ wa'.
Working...
X