• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về Frame-Relay over MPLS

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Dạ cảm ơn anh. Phần Frame-Relay lâu ko đụng đến nên em cũng quên mất 1 số lệnh.

Khi tìm hiểu về mạng MPLS , em có 1 số câu hỏi thêm như thế này ạ:

- MPLS là chuyển mạch nằm ở lớp 2.5 -> như vậy thực tế nó ko phải kỹ thuật chuyển mạch chính thống trong mô hình OSI-> vậy nó mạnh mẽ như vậy là do nó tự chui vào giữa lớp 2 và lớp 3 làm lệch đi cách chuyển mạch thông thường và bắt Router tự "lờ đi" phần tải. Phải chăng nếu sau này có những công nghệ khác cũng chui vào giữa 2 lớp này thì cũng hoàn toàn làm được điều tương tự?

MPLS được phát minh, thì nó thiên về "tính năng" của Router hơn là một công nghệ thực sự?

- Trong MPLS , 1 trong các ưu điểm nổi trội của nó là AToM - hợp nhất hạ tầng. Nhưng trong thực tế, như FR-over-MPLS hay ATM-over-MPLS có được triển khai nhiều ko ạ? Vì em nghĩ nếu như dùng FR-over-MPLS thì có lẽ sẽ tự làm thắt ở vùng Frame Relay từ PE-CE vì tốc độ chậm chạp, và nếu vậy thì các provider khi đã triển khai một mạng lõi mạnh thì khuyên luôn người khách hàng chuyển sang 1 công nghệ khác như Ethernet-over-MPLS phải ko ạ?
    Last edited by lovelee; 30-07-2012, 05:06 PM.

Comment

Tất nhiên là được. Mô hình chỉ là cái để người ta tham khảo. Và mô hình này được mọi người vận dụng rất linh hoạt.VD như bạn thấy trong gói tin Layer 2 MPLS, layer 2 header xuất hiện 2 lần. vậy bạn phân tích xem là cái layer 2 header nằm ngay phía sau VC label là thuộc layer mấy?
      Đừng quá gò ép công nghệ vào khuôn khổ nào đó. Trong 1 khung tin, Layer 2 Header, Layer 3 Header nhiều khi xuất hiện mấy lần (VD như IPsec VPN chạy qua 1 đường ADSL cấu hình PPPoE)
      Cái nữa, lúc đầu quả thật ưu thế chuyển mạch ở tốc độ cao là 1 ưu thế của chuyển mạch nhãn. Nhưng như thế là chưa đủ thuyết phục để người ta sử dụng MPLS. Và thậm chí hiện nay, Label switching và IP switching là tương đương nhau.
      Cái làm MPLS nổi tiếng hiện nay chính là những ứng dụng của nó: MPLS VPN, MPLS layer 2, MPLS TE, QoS

Về mặt ngôn ngữ, mình vẫn chưa phân biệt được thế nào gọi là tính năng, thế nào gọi là công nghệ. Mà cũng đừng làm khó mình quá bạn, bạn thích hiểu sao cũng được, miễn mình biết xài là ok.

Và câu hỏi cuối cùng, tất nhiên tại thời điểm này, chắc không ai rãnh mà lên ISP thuê FR đâu bạn. Vấn đề là khách hàng cũ, việc thay đổi là 1 điều rất khó chấp nhận. Trong khi ISP đang muốn hợp nhất hạ tầng. Mọi thứ đều chạy trên nền MPLS, quản lý tập trung, giảm chi phí vận hàng. Và có thể nói AToM là lý do khác, khiến ISP chuyển sang sử dụng MPLS.
      Vì vậy khi bạn nghiêm cứu sâu về FRoMPLS quá thì thật sự cũng cảm thấy bạn hơi rãnh rồi đó :D. Học xong chắc không có cơ hội đụng tới đâu.
      Thời gian đó nên tìm hiểu sâu thêm về MPLS VPN, EoMPLS, VPLS, MPLS TE hoặc QoS nhé.
      Nguyễn Bá Hiển
      Email: nguyenbahien@vnpro.org
      Yahoo: nguyenbahien_vnpro
      ------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    Trung Tâm Tin Học VnPro
    149/1D Ung Văn Khiêm P25 Q.Bình thạnh TPHCM
    Tel : (08) 35124257 (5 lines)
    Fax: (08) 35124314

Home page: http://www.vnpro.vn
    Support Forum: http://www.vnpro.org
    - Chuyên đào tạo quản trị mạng và hạ tầng Internet
    - Phát hành sách chuyên môn
    - Tư vấn và tuyển dụng nhân sự IT
    - Tư vấn thiết kế và hỗ trợ kỹ thuật hệ thống mạng

Network channel: http://www.dancisco.com
    Blog: http://www.vnpro.org/blog

Comment

Dạ, em cũng biết là nhiều cái giờ ko được triển khai nhưng mà vẫn muốn làm thử để xem nó thế nào ạ. Cái em đang muốn làm trong phần này là VPLS nhưng mà chán là GNS3 không làm được vì phải dùng con 7600 mới có chức năng đó. Em chưa đi làm nên cũng ko biết mức độ triển khai thực tế của VPLS đến đâu và giờ còn những vấn đề gì có thể làm đồ án liên quan.

Tiện đây anh cho em hỏi là gần đây em nghe nói đến thuật ngữ Carrier Ethernet và theo em mày mò thì có nghĩa là Ethernet ở mức độ các ISP. Vậy thuật ngữ này nên dịch ra tiếng VIệt là gì ạ?
      Và Carrier Ethernet có phải là đang hướng đến các công nghệ ở mức ISP để truyền các frame Ethernet cho khách hàng qua backbone của ISP phải ko ạ?

Và Carrier Ethernet liên quan gì đến các khái niệm như Metro Ethernet ?

Em xin cảm ơn ạ.

Comment

Metro Ethernet theo mình chỉ là 1 thuật ngữ ám chỉ đến cách xây dựng hạ tầng của 1 AS nào đó. VD như hạ tầng ISP chăng hạn, họ xây dựng hạ tầng Metro Ethernet. Vạ hạ tầng của họ sẽ dựa trên nền tảng là MPLS, và các khung tin chạy trên hạ tầng này là khung tin ethernet.
        Còn Carrier Ethernet chắc bạn đang muốn nói tới mô hình Carrier supporting Carriers. Trong mô hình này, 1 ISP gọi là backbone carrier sẽ cung cấp dịch vụ transport cho các ISP khách hàng.
        Đây là 1 VD cho bạn dễ hiểu

Uploaded with ImageShack.us
        ISPX có 2 POP site, Mỗi POP site là 1 MPLS backbone. Nhưng 2 POP site này khoảng cách khá xa, ISPX này ko đủ khả năng kết nối nên phải sử dụng dịch vụ của 1 ISP khác.
        Nguyễn Bá Hiển
        Email: nguyenbahien@vnpro.org
        Yahoo: nguyenbahien_vnpro
        ------------------------------------------------------------------------------------------------------------
        Trung Tâm Tin Học VnPro
        149/1D Ung Văn Khiêm P25 Q.Bình thạnh TPHCM
        Tel : (08) 35124257 (5 lines)
        Fax: (08) 35124314

Home page: http://www.vnpro.vn
        Support Forum: http://www.vnpro.org
        - Chuyên đào tạo quản trị mạng và hạ tầng Internet
        - Phát hành sách chuyên môn
        - Tư vấn và tuyển dụng nhân sự IT
        - Tư vấn thiết kế và hỗ trợ kỹ thuật hệ thống mạng

Network channel: http://www.dancisco.com
        Blog: http://www.vnpro.org/blog

Comment

chào các bạn, mình cũng đag làm đề tài về MPLS AtoM. mình đã cấu hình xong và ping thành công giữa 2 router CE. nhưg khi mình capture các router trong miền MPLS thì các gói tin ko đủ. Mình chỉ thấy đc 1 số gói tin LDP hello,keepalive,TCP ack thôi ah. mong các bạn giúp đỡ

Comment

Originally posted by powerguy1989 View Post
            chào các bạn, mình cũng đag làm đề tài về MPLS AtoM. mình đã cấu hình xong và ping thành công giữa 2 router CE. nhưg khi mình capture các router trong miền MPLS thì các gói tin ko đủ. Mình chỉ thấy đc 1 số gói tin LDP hello,keepalive,TCP ack thôi ah. mong các bạn giúp đỡ

MPLS AToM có nhiều lắm bạn ơi. Bạn muốn làm FRoMPLS, HDLC, PPP hay Ethernet... gì gì ? Nói chung cấu hình để chạy thì đơn giản ko phức tạp.
            Nếu bạn đã ping thành công thì chắc chắn là có gọi chạy qua .
            Theo như thầy nbhduoc giải thích thì là do cái Wireshark nó ko hiểu 1 số loại gói nên cần phải decode nó bạn ạ.

Comment

Originally posted by lovelee View Post
              MPLS AToM có nhiều lắm bạn ơi. Bạn muốn làm FRoMPLS, HDLC, PPP hay Ethernet... gì gì ? Nói chung cấu hình để chạy thì đơn giản ko phức tạp.
              Nếu bạn đã ping thành công thì chắc chắn là có gọi chạy qua .
              Theo như thầy nbhduoc giải thích thì là do cái Wireshark nó ko hiểu 1 số loại gói nên cần phải decode nó bạn ạ.
              Mình làm FRoMPLS đó bạn. Mình bắt trên 2 con router PE cổng fastethernet chỉ thấy được LDP hello message,keepalive thôi. Theo như lý thuyết thì nó sẽ gửi các Initialization Message nữa. Rồi các thông điệp
              + Label Mapping (ánh xạ nhãn).
              + Label Request (yêu cầu nhãn).
              + Label Withdraw (hủy bỏ nhãn).
              + Label Release (giải phóng nhãn).

Comment

• Working...
                X