• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

cần giúp đỡ`

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cần giúp đỡ`

các anh chị cho em hỏi vấn đề về ip
    1 bài toán cụ thể luôn, mong các anh chị giúp em những thắc mắc em đang vứng phải
    có 1 công ty, dùng khoảng 100 máy tính, các máy tính đều thông mạng, và mô hình cliert-server
    có wed server, mail server, server ,
    thì cần thuê ip thế nào để đáp ứng nhu cầu là 100 máy, em không hiểu rõ cái vấn đề này cho lắm
    vì theo em học có cái cơ chế pap thì nhiều privete có thể dùng 1 ip public ra ngoài internet
    vậy thì nếu thuê 1 địa chỉ ip public rồi mình dùng pap có được không?
    nếu mà thuê nhiều ip public thì mình phải làm thế nào
    anh chi giúp em với
    cảm ơn anh chi ak

Bạn cũng có thể thuê 1 đường internet ip tỉnh dùng cho 100 user,
    IP tỉnh này có thể dùng cho dịch vụ public web, mail luôn cũng được(tiết kiệm chi phí),
    Hoặc có chi phí thì thuê mổi web srv, mail srv là 1 ip public riêng.
    Hugo

Comment

anh có thể nói rõ được không ak

Comment

Bạn học phần NAT/PAT thì hiểu rõ hơn. Tui nói đạ̣i khái nhe, theo trí nhớ thui nên không đúng chỗ nào các bạn bổ sung nhe.

100 máy thì dùng PAT để dịch (translate) ra 1 public address, nghĩa là trên router nó có bảng map của địa chỉ private IP + port (2 cái này gộp chung lại gọi là socket). Khi một máy trong mạng LAN muốn đi internet thì router ghi nhớ bằng cách gán private IP của máy đó với số port (hình như từ port number 1023 trở đi)---> router sẽ phân biệt được từng gói tin của mỗi máy. Khi ra ngoài thì tất cả gói tin đều mang nguồn IP là public address. Khi gói tin từ internet về đến router, thì router dùng bảng map trên để route gói tin về đúng máy trong LAN.

Nếu trên router có NAT/PAT bạn đánh lêṇh show ip nat translation sẽ thấy rất rõ số port tương ứng.

OK, nếu hiểu NAT/PAT làm việc như thế nào thì ban có thể lý giải được phần bạn thanhnam0707 nói chứ ạ. Lúc này xem web ser và mail ser như là một trong những máy của LAN.

Hope it helps.

Comment

vậy ta chỉ cần thuê 1 đường truyền và 1 ip public ,
          sau đó ở phía bên trong ta chia ip rồi NAT/PAT ra??
          anh chị có thể nói rõ hơn cho em dược không?

Comment

Web ser, mail ser: thì có dịch vụ riêng, hay có những cty chuyên cung cấp chuyện này, máy chủ đặt tại cty đó luôn---> những máy này mang public ip.
            100 máy trong cty thì gọi ISP nào đó, chỉ cần một public ip.

Chuyện đơn giản nhất bạn gọi cho một ISP, những thắc mắc của bạn nhân viên của họ sẽ giải đáp cụ thể tuỳ tình hình thực tế cty bạn cần.

Còn bạn muốn hiều lý thuyết thì như trên đã trình bày rõ rồi mà.

Bên đây cũng có trình bày nè: http://vnpro.org/forum/showthread.ph...à-duyệt-web
            Last edited by hell13; 11-04-2012, 11:26 PM.

Comment

thank tất cả mọi người

Comment

Working...
              X