• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ping không được từ router ảo đến PC thật !

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ping không được từ router ảo đến PC thật !

mình dùng cloud trong gns3 để kết nối pc thật với Router ảo, đã add card mang loopback chính xác, đặt địa chỉ IP của card loopback trùng với subnet của interface fastethernet trên router kết nối đến card mạng loopback, đã tắt firewall, tắt luôn phấn mềm diệt virus, đã chỉ default gateway chính xác cho loopback, vậy mà ping từ Router ảo đến PC thật không được ? trong khi đó ping từ pc thật đến Router ảo lại được. Nhìn vào card mạng loopback mình thấy nó báo là unidentified network ( nhưng mình đã đặt IP tĩnh cho nó rồi).mình xài win 7. Mong các bạn giải thích . Xin cám ơn.

Ban thu tat luon card mang that tren pc xem nao (minh k cai unikey nen viet k dau^^)

Comment

mình tắt luôn rồi mà vẫn vậy.

Comment

Lý do chủ yếu là do phần mềm giả lập đôi khi chạy không đúng trên win7 thôi, bạn làm trên Win XP chạy thì ok.
        Yahoo: hoaumehn_corp
        SĐT: 0169.892.3369
        Email: hoa-hn@umevn.com
        U&ME corp - website: http://www.umevn.com
        Chuyên tư vấn giải pháp,cung cấp sản phẩm: Router, Switch, Firewall & Wireless ALCATEL - LUCENT; Firewall Fortinet
        Cáp mạng, thoại: CAT3, CAT5, CAT5e, CAT6, optic fiber: SM, MM.... Nexans; UPS GAMATRONIC........................

Comment

Originally posted by dyland View Post
          mình dùng cloud trong gns3 để kết nối pc thật với Router ảo, đã add card mang loopback chính xác, đặt địa chỉ IP của card loopback trùng với subnet của interface fastethernet trên router kết nối đến card mạng loopback, đã tắt firewall, tắt luôn phấn mềm diệt virus, đã chỉ default gateway chính xác cho loopback, vậy mà ping từ Router ảo đến PC thật không được ? trong khi đó ping từ pc thật đến Router ảo lại được. Nhìn vào card mạng loopback mình thấy nó báo là unidentified network ( nhưng mình đã đặt IP tĩnh cho nó rồi).mình xài win 7. Mong các bạn giải thích . Xin cám ơn.

Mặc định chế độ tường lửa đã chặn "icmp echo request" nên win7 ping đi một máy XP đc nhưng XP ping ngược lại thì ko.

Lý do bạn ping ngược lại từ router đến loopback (card mạng win7) cũng là nguyên nhân này dù bạn đã tắt firewall nhưng đó chỉ là nhưng rule đơn giản.

Để khắc phục bạn có thể làm theo hướng dẫn sau http://www.sysprobs.com/enable-ping-reply-windows-7

Chúc bạn vui ^^

Comment

Cho mình hỏi, vậy card mạng ảo (Loopback Adapter) của mình nó báo là unidentified network , vậy là nó chưa có IP (mặc dù mình đã set IP tĩnh cho nó rồi), mà chưa có IP thì từ Router ảo làm sao có thể ping thấy PC thật được ?. Ở đây mình chỉ xài Loopback Adapter, còn các card khác mình disable hết rồi. Set IP tĩnh rồi mà sao nó vẫn báo là Unidentified network ?.Mình làm trên XP thì ok lắm, còn trên win 7 chạy GNS3 thì phát sinh đủ vấn đề !!!! hic. Xin cám ơn.
            Last edited by dyland; 11-01-2012, 02:17 PM.

Comment

Originally posted by dyland View Post
              Cho mình hỏi, vậy card mạng ảo (Loopback Adapter) của mình nó báo là unidentified network , vậy là nó chưa có IP (mặc dù mình đã set IP tĩnh cho nó rồi), mà chưa có IP thì từ Router ảo làm sao có thể ping thấy PC thật được ?. Ở đây mình chỉ xài Loopback Adapter, còn các card khác mình disable hết rồi. Set IP tĩnh rồi mà sao nó vẫn báo là Unidentified network ?.Mình làm trên XP thì ok lắm, còn trên win 7 chạy GNS3 thì phát sinh đủ vấn đề !!!! hic. Xin cám ơn.
              Thực chất mình là 1 tín đồ của XP bạn à, mình cũng từng bị trường hợp của bạn rồi và mình làm như thế và đã khắc phục đc.

Nếu bạn đã làm rồi mà vẫn chưa khắc phục đc thì mình cũng bó phép, anh em nào có giải pháp thì chỉ giúp nha ^^

Comment

Unidentified network --> cái này là bình thường bạn à, set IP tĩnh rồi thì vẫn là chữ đó mà, card của vmware cũng vậy.

Bạn thử tạo card loopback khác, connect lại với card này xem, nhớ disable card loopback đang xài.
                Trịnh Anh Luân
                - Email : trinhanhluan@vnpro.org
                - Search my site
                - Search VNPRO.ORG

Trung Tâm Tin Học VnPro
              Địa chỉ: 149/1D Ung Văn Khiêm P25 Q.Bình thạnh TPHCM
              Tel: (08) 35124257 (5 lines)
              Fax: (08) 35124314

Home page: http://www.vnpro.vn
              Support Forum: http://www.vnpro.org
              Network channel: http://www.dancisco.com
              • Chuyên đào tạo quản trị mạng và hạ tầng Internet
              • Phát hành sách chuyên môn
              • Tư vấn và tuyển dụng nhân sự IT
              • Tư vấn thiết kế và hỗ trợ kỹ thuật hệ thống mạng

Blog: http://www.vnpro.org/blog
              Wifi forum: http://www.wifipro.org

Comment

mình tạo ra thêm 2 loopback khác , disable luôn card cũ mà vẫn không được, win7 sao rắc rối thế nhỉ !

Comment

ban thu xai chuong trinh may ao VMware hay pc virtual 2007, minh lam thu rui ok lam

Comment

Originally posted by nguyenduyhai715 View Post
                    ban thu xai chuong trinh may ao VMware hay pc virtual 2007, minh lam thu rui ok lam
                    Bạn chạy XP cho nó lành.
                    Trần Hải Đông
                    - Email :
                    haidonginfo@gmail.com

Comment

mình đang dùng win 8
                      hiện tại đang làm bài lab 1 máy thật kết nối với máy ảo qua 1 router (gns3) nhưng
                      từ máy thật(card loopback) và máy ảo(vmware) ping đến router thì ok
                      từ router ping đến máy ảo(vmware) và máy thât(card loopback) thì ko thành công
                      mong mọi ngưới giúp đỡ.

Comment

Tắt firewall chưa bạn.
                        Lâm Văn Tú
                        Email :
                        cntt08520610@gmail.com
                        Viet Professionals Co. Ltd. (VnPro)
                        149/1D Ung Văn Khiêm P25 Q.Bình thạnh TPHCM
                        Fax (08) 35124314
                        Tập tành bước đi....

Comment

Originally posted by lamvantu View Post
                          Tắt firewall chưa bạn.
                          tắt hết cả rồi anh à
                          em thử mọi cách rồi mà vẫn bó tay,kể cả tạo rule icmp4 cũng đã làm nhưng vẫn ko thành công

Comment

Originally posted by mjcheal View Post
                            tắt hết cả rồi anh à
                            em thử mọi cách rồi mà vẫn bó tay,kể cả tạo rule icmp4 cũng đã làm nhưng vẫn ko thành công
                            Cho mình cái mô hình IP cơ bản với cấu hình router được không? Như vậy tiện hỗ trợ cho bạn hơn. Có phải router nối cloud (NIC ảo), router nối cloud (NIC thật) không?
                            Lâm Văn Tú
                            Email :
                            cntt08520610@gmail.com
                            Viet Professionals Co. Ltd. (VnPro)
                            149/1D Ung Văn Khiêm P25 Q.Bình thạnh TPHCM
                            Fax (08) 35124314
                            Tập tành bước đi....

Comment

• Working...
                              X