• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Một trường hợp chưa hiểu nguyên nhân !

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Một trường hợp chưa hiểu nguyên nhân !

Máy của mình chạy WinXP Pro bấy lâu nay không có trường hợp này !
    Mới đây không biết sao , máy chạy khoảng 15phút có khi cả ngày mới bị !
    trường hợp của mình như thế này ! :roll:

Máy chạy khoảng 15phút hoặc lâu hơn có hiện tượng tắt máy đột ngột , khi tắt máy rồi thì nhấn nút Power để bất lên thì không có tín hiệu điện vào phải rút phích cắm điện ra rồi gắn vào lại thì nhấn nút Power mới lên. Mình cũng đã thay nguồn mới rồi nhưng chạy một lúc thì cũng như vậy !

Các bạn đã gặp trường hợp này cho mình biết thêm thông tin nhé !

Thân chào !
    VnPro - The way to get knowledge
    \"Không biết thì hỏi, muốn giỏi phải là người dốt \"

Re: Một trường hợp chưa hiểu nguyên nhân !

ban co the thu kiem tra quat chip xem
    co le do quat chip chap chon minh dung win98 thinh thoang cung bi nhu vay nhung khi kiem tra quat chip thi thay nguon chap chon
    sau khi thay hi het luon
    hay thu kiem tra xem

Comment

Đúng rồi, inform không nói rõ hơn CPU mà bạn đang xài. Nếu là CPU cũ rồi thì hầu như 100% trường hợp là do quạt CPU bị rít, chạy chậm. Kiểm tra BIOS nếu quạt chạy chậm hơn 4000RPM thì ta phải thay quạt.
      http://www.timphanmem.com

.

Comment

ok, vay ban co thu thao mainboard ra xem ky tren mainboard co tu nao bi "xi" khong? Vay la ban minh hieu phai lam sao roi chu gi. Hy vong ban giai quyet duoc van de

Comment

ok, vay ban co thu thao mainboard ra xem ky tren mainboard co tu nao bi "xi" khong? Vay la ban minh hieu phai lam sao roi chu gi. Hy vong ban giai quyet duoc van de
          Mình đã kiểm tra rồi chưa tìm ra nguyên nhân như thế nào nên mới Post bài lên đây ! Quạt CPU vẫn chạy bình thường không sao cả !
          Trừơng hợp chạm mạch hay bị nguồn của main thì chưa thử thôi ! để mình thử xem nguồu của main board như thế nào

Nhưng cũng cám ơn các bạn đã quan tâm đến câu hỏi của mình !
          VnPro - The way to get knowledge
          \"Không biết thì hỏi, muốn giỏi phải là người dốt \"

Comment

Trùi vậy sao! trước đây máy của mình cung có thời gian bị như vậy, nhưng thời gian đó mình dùng Win98se, thấy nó bị như thế bèn tháo bộ nguồn ra lau sạch, sau đó cài lại 2000 professional và thấy chạy ổn định hà!
            ban thử thủ đi!
            chúc may mắn!

Comment

Có bao giờ bạn "tắm" :| cho Mainboard chưa? Nói thiệt đó. Tháo MB ra lấy xăng thơm dùng cọ mềm cọ rửa, để xăng bốc hết, lắp lại, cũng trị được 1 số bệnh "ngoài da" kỳ cục của MB. (Kinh nghiệm cá nhân)
              Có nhiều khi lý trí bảo con tim. Thôi không yêu, đừng giận hờn, thương nhớ. Nhưng con tim là một thằng Quái gở. Cứ cồn cào thoi thóp thở tên em.

Left-Handed Signature: U ZZiM i

Comment

Bạn cần phải vệ sinh mainboard và quạt CPU đi, tháo nắp máy cho nó ở trần cho mát. Cón về chuyện đang chạy đột nhiên tắt rồi bật không lên, phải tháo phích cắm ra mới bật lên được là do BIOS bị tĩnh điện đó. Nhiều khi bạn làm đủ trò vẫn không lên thì chỉ còn cách clear CMOS mà thôi.

Comment

Re: Một trường hợp chưa hiểu nguyên nhân !

Hồi bữa máy thằng bạn tui cũng bị vậy(máy nó chắc mua từ thời Bill Gates học vi tính).Tui chà thanh ram(bằng gôm) và kì cọ con CPU.Cứ thử đi ,biết đâu lượm được bí kíp.

Comment

vừa rồi máy mình cũng bị trường hợp như bạn, mình dùng win98se, nhưng sau khi kiểm tra mình thấy nút power của mình bị chập,sau khi mình thay công tắc thì hết bị luôn.
                    bạn thử kiểm tra lại xem!

Comment

Trường hợp này có thể máy bạn bị nguồn chập chờn, nhưng tốt nhất nên thử những cách các bạn trước đã nói. Coi lại MainBoard trước, vì khi rút phích ra thì do shock điện gây nên. Vì vậy thấy kiểm tra nguồn là hay nhất.

Comment

Working...
                      X