• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc về chỉ số sequence number trong cấu hình ACL?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Thắc mắc về chỉ số sequence number trong cấu hình ACL?

Hi all, ai biết chỉ số sequence number trong cấu hình ACL có mục đích gì không? Mình có đọc qua tài liêu mà vẫn chưa hiểu rõ lắm! Ai biết thì cho mình thỉnh giáo nhé^^

Chỉ số sequence number là chỉ số thứ tự nhằm đánh dấu các hàng trong một acl.Tác dụng của nó, như tên gọi, chỉ là đánh số các dòng lệnh.

Câu hỏi do bạn đưa ra thoạt nhìn tưởng là dễ. Cách giải thích trên mới nhìn tưởng là đúng. Mời các bạn thành viên khác tiếp tục vào thảo luận vấn đề đúng hay sai trong cách giải thích bên trên.
    Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
    https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

nó giống như cái tên thui , VD nhà tui nó anh 10 nó cấm tui ko có bạn gái ^^!

Comment

Hello,
        Ví dụ 1 lệnh show acl như thế này

"Standard IP access list 19
        10 permit 192.168.100.0
        19 permit 201.101.110.0 0.0.0.255
        15 permit 10.10.10.0 0.0.0.255
        25 deny any"

mọi người, có phải như ví dụ trên thì khi route thực hiện lệnh thì sẽ thực hiện theo thứ tự 10 -> 15 ->19 ->25 mà không theo thứ tự từ trên -> dưới của câu lệnh có đúng không?

Comment

Originally posted by dangquangminh View Post
          Chỉ số sequence number là chỉ số thứ tự nhằm đánh dấu các hàng trong một acl.Tác dụng của nó, như tên gọi, chỉ là đánh số các dòng lệnh.

Câu hỏi do bạn đưa ra thoạt nhìn tưởng là dễ. Cách giải thích trên mới nhìn tưởng là đúng. Mời các bạn thành viên khác tiếp tục vào thảo luận vấn đề đúng hay sai trong cách giải thích bên trên.
          Mới đầu em cũng nghĩ như anh đó, nhưng đọc nhiều tài liêu lại lơ mơ lắm^^

Comment

Ngoài ra sequence number còn có tác dụng để chèn các entry một cách dễ dàng hơn mà ko cần phải xóa các entry trước nó.

Comment

Originally posted by nh2.lonely View Post
              Hello,
              Ví dụ 1 lệnh show acl như thế này

"Standard IP access list 19
              10 permit 192.168.100.0
              19 permit 201.101.110.0 0.0.0.255
              15 permit 10.10.10.0 0.0.0.255
              25 deny any"

mọi người, có phải như ví dụ trên thì khi route thực hiện lệnh thì sẽ thực hiện theo thứ tự 10 -> 15 ->19 ->25 mà không theo thứ tự từ trên -> dưới của câu lệnh có đúng không?
              ví dụ lệnh show acl ở trên là bạn ví dụ nó như vậy hay là bạn dùng lệnh show rồi nó ra như thế. Khi bạn chèn một dòng acl có đánh số thứ tự (sequence number) vào ví dụ bạn chèn dòng acl có gán số 15 thì dòng này khi được thêm vào acl nó sẽ nằm giữa dòng 10 và dòng 19 chứ không có chuyện dòng 15 nằm dưới dòng 19 đâu. Nếu mà như vậy thì nó đưa ra số thứ tự (sequence number) chẳng có nghĩa gì cả.

Comment

@kira12a8 hì bạn hay thật, đó là mình ví dụ đấy, thông cảm nhé. Đơn giản vậy mà mình k hiểu, đúng là còn kém quá hì. Cảm ơn mọi ng nhé. Vẫn newbie nên chưa thank dc^^

Comment

Working...
                X