• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

giup em cau hinh vlan ra internet

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

bạn cứ lên hai con router trong mô hình của bạn cấu hình định tuyến Rip cho dễ.
    hiểu nôm na dễ nhớ khi cấu hình định tuyến theo rip: trên router mình có bao nhiêu net thì mình la làng lên...
    trên router 1 của bạn bạn nhập lệnh
    Router(config)#router rip
    Router(config-router)#ver
    Router(config-router)#version 2
    Router(config-router)#network 192.168.2.0/// cái này tôi cấu hình cho card loopback để test
    Router(config-router)#network 210.211.4.4
    ///////////////////////////////////////////
    ro(config)#router rip
    ro(config-router)#version 2
    ro(config-router)#network 10.7.10.0
    ro(config-router)#network 10.6.10.0
    ro(config-router)#network 10.5.10.0
    ro(config-router)#network 210.211.4.0
    ////////vậy là xong từ router 1 ping đến dãy địa chỉ IP bắt kì 10.5.10.30

Comment

em làm đc rùi bác kira12a8 ak. bác cho em xin nic yahoo đc không để có j em còn nho bác

Comment

Originally posted by kira12a8 View Post
        Nguyên tắc cơ bản đầu tiên là : nếu bạn có 2 mạng trở lên thì bạn phải chạy định tuyến (tĩnh hoặc động) thì các host bên mạng này mới ping được với các host bên mạng kia.
        Trong sơ đồ của bạn, bạn muốn chạy định tuyến ripv2 thì bạn phải chạy trên cả 2 router thì nó mới trao đổi bảng định tuyến cho nhau được chứ.
        chạy định tuyến ripv2 như sau :
        router rip
        version 2
        network a.b.c.d (với a.b.c.d là địa chỉ mạng chính mà kết nối trực tiếp với cổng của router, vd như trong sơ đồ của bạn, trên router0 thì địa chỉ mạng chính của các địa chỉ 10.5.10.30/24, 10.6.10.30/24, 10.7.10.30/24 là 10.0.0.0 ; còn địa chỉ mạng chính của địa chỉ 210.211.4.3/24 là 210.211.4.0).
        Còn đây là cụ thể để bạn có thể chạy :
        - Trên router0
        router rip
        version 2
        network 10.0.0.0
        network 210.211.4.0
        - Trên router1
        router rip
        version 2
        network 210.211.4.0

p/s : mô hình này thì đâu cần NAT làm gì bạn, mấy địa chỉ này là địa chỉ bạn đặt tĩnh mà chứ đâu phải là địa chỉ public thực của internet mà bạn phải dùng NAT.
        sao em không trả lời đc nhỉ.thank bác nhá.nhờ bác mà em làm đc rùi.bacs cho em xin nic yahoo đc không

Comment

em lam ddc rui bac kira12a8 oi.thank bac nha.bac cho em xin nic yahoo dc khong?

Comment

Originally posted by macvanhien View Post
            em gà quá các bác cho em xin mấy cái lệnh chứ nói thế em không hiểu đc
            Tùy theo bạn định tuyến tỉnh hay động.
            Nếu chọn động thì bạn chọn loại định tuyến nào nữa...kira12a8 chỉ bạn cấu hình Ripv2 oy đóa.
            Bạn làm thử thế nào.
            Chúc bạn thành công!

Comment

Working...
            X