• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ về access list

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp đỡ về access list

Chào!
    Mình có mô hình sau mong moi người chỉ dẫn:
    Click image for larger version

Name:	6031083742_0b0ef608ae.jpg
Views:	1
Size:	53.8 KB
ID:	207560
    Yêu cầu:
    Trên Router 0 thực hiện định tuyến Rip, Router 2 định tuyến Ospf.Mình đã làm cái này rùi, các máy đều thông với nhau.
    PC0 liên lạc với PC1 phải đi qua cổng s3/0 (theo đường màu đỏ) và liên lạc với PC2 phải đi theo đường màu xanh.Mong các bạn chỉ dùm cái này
    Mình cảm ơn rất nhiều.

Hi bạn! Bài này ko dùng ACL đc đâu vì ACL chỉ có tác dụng lọc tuyến, permit thì cho qua còn deny thì drop. Giả sử như PC0 tới PC1 qua s2/0 thì tự động nó drop chứ nó ko biết cách tự chuyển gói tin đấy lên đường trên đâu. Có 2 cách bạn có thể thử :
    +Sử dụng PBR (Policy Based Routing)
    +Chỉnh lại cost để từ R0 thấy tới PC1 thì theo đường s3/0 còn tới PC2 theo đường S2/0
    Mình chỉ góp ý thế nếu bạn có thể post cấu hình lên thì sẽ dễ support hơn :)
    Lê Hồng Nam
    NIIT-iPMAC
    [ Add: 6rd Floor, 142 Doi Can, Hanoi, Vietnam ]
    [ CCNA-CCNP-CCIE-MITP-CEH-LINUX Training Program ]
    [ NIIT-Java-.NET-PHP&MySQL Training Program]
    Website: www.ipmac.vn

NET YOUR WORK!

Comment

Cảm ơn bạn nha
      Bạn cho mình hỏi thêm.Mình đã dùng PBR set ip nexthop ve con R4.Nhưng mà có thêm yêu cầu là :
      Nếu đường từ R0 đến R4 die thì nó phải chuyển sang đi cổng s2/0 đến R1->R2->PC1.
      Bạn có cách giải quyết nào không.Tại bài này là dynamic routing đó bạn.

Comment

Working...
      X