• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cấu hình giúp mô hình mạng dùng giao thức ospf

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cấu hình giúp mô hình mạng dùng giao thức ospf

Mình có một mô hình mạng như hình đính kèm. Nhờ các bạn cấu hình giúp mình sử dụng giao thức ospf với. Thanks nhiều!!!!

CÓ BẠN NÀO CẤU HÌNH ĐƯỢC THÌ EMAIL GIÚP MÌNH: INFOTECH8684@YAHOO.COM
    Attached Files
    Last edited by tuanhtdlt; 28-06-2011, 01:51 PM.

Nhỏ quá chẳng thấy j hết. :(

Comment

Hi bạn! Trước khi bạn cấu hình định tuyến OSPF (hay cái gì cũng thế) thì bạn nên Plan về một số thứ như là dải IP (cái này có thấy nhưng mà bé quá nên chịu :|) hoặc là area,... Còn về phần cấu hình thì ở mức config bạn
      router ospf 1 // id thì có thể chọn bất kì
      network ip address - wild card mask - area area-id
      ip address là mạng mà bạn muốn network, wildcard thì hơi lằng nhằng nhưng đơn giản như nếu subnet là 255.255.255.0 thì wildcard là 0.0.0.255 hoặc 255.255.255.252 thì wildcard là 0.0.0.3 còn nếu muốn hiểu thêm thì nên đọc sách, area-id thì có thể điền từ 0 đến số gì gì ấy chả nhớ nhưng phải có area 0 và tất cả area phải nối với area 0. nếu lười thì bạn cứ cấu hình tất cả thuộc area 0 hết.
      Lê Hồng Nam
      NIIT-iPMAC
      [ Add: 6rd Floor, 142 Doi Can, Hanoi, Vietnam ]
      [ CCNA-CCNP-CCIE-MITP-CEH-LINUX Training Program ]
      [ NIIT-Java-.NET-PHP&MySQL Training Program]
      Website: www.ipmac.vn

NET YOUR WORK!

Comment

Thanks bạn, để mình làm lạ, nếu có j thì mình sẽ post lại. YM của bạn là j vậy???

Comment

Ừ. YM của mình là sadsorry90 có gì thì cứ add để tiện trao đổi. Cách mà net tất cả vào 1 area thì thực tế chỉ làm ở mạng nhỏ chứ sang mạng lớn và có tính scalability thì ko ổn vì router ko thể chứa nổi cái bảng LSDB hay Routing table ở mạng to cả vì thế nên phân vùng
          Lê Hồng Nam
          NIIT-iPMAC
          [ Add: 6rd Floor, 142 Doi Can, Hanoi, Vietnam ]
          [ CCNA-CCNP-CCIE-MITP-CEH-LINUX Training Program ]
          [ NIIT-Java-.NET-PHP&MySQL Training Program]
          Website: www.ipmac.vn

NET YOUR WORK!

Comment

Working...
          X