• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hỏi: Hiểu và cấu hình EtherChannel Load Balancing

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi: Hiểu và cấu hình EtherChannel Load Balancing

Trong hệ thống mạng, ta nên thiêt kế Etherchannel ở chổ nào? Core với CORE, Core với Distribute, Distribute với Distribute hay là tầng Distribute với tầng Access.

Last edited by lenhung; 08-05-2011, 01:34 AM.

mình nghĩ bạn nên đọc lại định nghĩa về Etherchannel (:|(:|
    và với kiến thức của mình thì hình như hình vẽ của bạn có 1 điểm sai

Comment

Originally posted by devilbat4202 View Post
      mình nghĩ bạn nên đọc lại định nghĩa về Etherchannel (:|(:|
      và với kiến thức của mình thì hình như hình vẽ của bạn có 1 điểm sai
      Forum lập ra dùng để trao đổi, học hỏi kiến thức. Bạn cú nói úp úp mở mỡ thế viết ra vài dòng đó làm gì thay vì lật cuốn tập ra học cái khác mình thấy còn có ý nghĩa hơn là phán 1 câu đoán mò.

Comment

Originally posted by lenhung View Post
        Trong hệ thống mạng, ta nên thiêt kế Etherchannel ở chổ nào? Core với CORE, Core với Distribute, Distribute với Distribute hay là tầng Distribute với tầng Access.

chào bạn,
        Theo như mình học thì đa số các mô hình ví dụ đều thiết kế Etherchannel giữa các con Distribute switch.
        Nhưng nếu có nhiều kết nối vật lý từ 1 DSW lên Core thì mình nghĩ cấu hình Etherchannel cũng ok thôi. Vì bản chất dùng Etherchannel là để tăng băng thông kết nối giữa 2 sw, lúc này nhiều kết nối vật lý thành 1 kết nối luận lý.

Còn trên hình bạn vẽ, mình nghĩ devilbat4202 phản ứng như vậy là vì khi cấu hình Etherchannel thì 2 link (SW1-SW3) sẽ không có link nào bị khóa. Vì khi cấu hình etherchannel thì 2 link này trở thành 1 link luận lý (2G) rùi.
        Phan Bạch Thu Thủy,
        Support Teams

Email :thuthuy@vnpro.org

Viet Professionals Co. Ltd. VnPro ®
        ---------------------------------------
        149/1D Ung Văn Khiêm P25 Q.Bình thạnh TPHCM
        Tel: (08) 35124257
        Fax: (08) 5124314
        Support Forum : http://www. vnpro.org
        Live Chat : http://www.vnpro.vn/support
        Blog VnPro : http://www.vnpro.org/blog
        Search: VNPRO.ORG
        Cộng Đồng Mạng Không Dây Việt Nam

Comment

bạn nên config Ether-channel ở những chỗ mà bạn cần băng thông nhiều hơn khi gói tin được vận chuyển. Trong mạng thì ether-channel sẽ thường được config từ lớp access lên lớp distribution và từ lớp distribution với lớp distribution, core với core, core với distribution. giả sử như trong hình của bạn nhé, nếu như 2 con SW ở trên mà là lớp distribution chẳng hạn (SW1 và SW3) , 2 con dưới là access ( SW2 và SW4) thì nếu như trong thực tế mình đi làm thì mình sẽ config ether-channel giữa SW2-SW1, SW4-SW3, SW1-SW3. Bạn nên chú ý cả spanning Tree nữa bạn nhé, khi mà mình config ether-channel thì cái link logic đó mình phải để cho nó trong trạng thái forwarding còn cái khác thì block.

Comment

Originally posted by tigerbt View Post
            chào bạn,
            Theo như mình học thì đa số các mô hình ví dụ đều thiết kế Etherchannel giữa các con Distribute switch.
            Nhưng nếu có nhiều kết nối vật lý từ 1 DSW lên Core thì mình nghĩ cấu hình Etherchannel cũng ok thôi. Vì bản chất dùng Etherchannel là để tăng băng thông kết nối giữa 2 sw, lúc này nhiều kết nối vật lý thành 1 kết nối luận lý.

Còn trên hình bạn vẽ, mình nghĩ devilbat4202 phản ứng như vậy là vì khi cấu hình Etherchannel thì 2 link (SW1-SW3) sẽ không có link nào bị khóa. Vì khi cấu hình etherchannel thì 2 link này trở thành 1 link luận lý (2G) rùi.
            Cảm ơn tigerbt vì những ý kiến cũa bạn đã làm mình ngộ ra được 1 điều mà khi thiết kế mình còn thiếu sót.

duylinh
            bạn nên config Ether-channel ở những chỗ mà bạn cần băng thông nhiều hơn khi gói tin được vận chuyển. Trong mạng thì ether-channel sẽ thường được config từ lớp access lên lớp distribution và từ lớp distribution với lớp distribution, core với core, core với distribution. giả sử như trong hình của bạn nhé, nếu như 2 con SW ở trên mà là lớp distribution chẳng hạn (SW1 và SW3) , 2 con dưới là access ( SW2 và SW4) thì nếu như trong thực tế mình đi làm thì mình sẽ config ether-channel giữa SW2-SW1, SW4-SW3, SW1-SW3. Bạn nên chú ý cả spanning Tree nữa bạn nhé, khi mà mình config ether-channel thì cái link logic đó mình phải để cho nó trong trạng thái forwarding còn cái khác thì block.
            Giả sữ trong công ty mình có 2 phòng ban kế toán và nhân sự. SW2 mình ưu tiên dùng cho phòng nhân sự gồm 80 nhân viên, SW4 mình ưu tiên dùng cho phòng kế toán gồm 40 nhân viên. Toàn bộ nhân viên nhân sự thuộc VLAN 2.
            Mình có vài câu hỏi sau:
            1. Nếu công ty chỉ dùng SW 2950 24 port cho tầng Access. Với số lượng 80 nhân viên phong kế toán thì mình thiết kế lại mô hình trên thế nào cho phù hợp?
            2. Với số lượng 40 nhân viên kế toán thì nên dùng 2 port vật lý 1GB hay là 2 port vật lý 100MB trên SWITCH 3 và 4 để tạo kết nối etherchannel giữa chúng?
            3. Giả sữ ta có 3 con SWITCH. Trong hệ thống đã cấu hình Rapid spanning-tree. Tât cả kết nối giữa các SWITCH 1 và 3, 1 và 2, 2 và 3 là Enterchannel. Liệu có xảy ra tình trạng LOOP không?

Comment

Forum lập ra dùng để trao đổi, học hỏi kiến thức. Bạn cú nói úp úp mở mỡ thế viết ra vài dòng đó làm gì thay vì lật cuốn tập ra học cái khác mình thấy còn có ý nghĩa hơn là phán 1 câu đoán mò.
              chào bạn, đồng ý với bạn là forum lập ra dể học tập chia sẽ những kiến thức
              nhưng với những kiến thức thuộc về kinh nghiệm thực tế, những khúc mắc không có trong tài liệu

Còn mình mún bạn về đọc lại cho kĩ định nghĩa của ether-channel roy hảy đi hỏi vì làm vậy bạn sẽ tự giải quyết được thắc mắc của mình nhanh hơn , nhớ lâu hơn,mà không cần phải chờ đợi khá lấu người khác lên forum giái thik cho mình
              Vậy h mình sẽ trả lời cho bạn biết những thắc mắc của bạn theo những kiến thức mình đã d.c học ( có sai thì xin nhờ các pro sửa dùm)

Công nghệ EtherChannel của Cisco cho phép kết hợp các kết nối Ethernet thành một bó (bundle) để tăng băng thông. => chổ nào bạn thầy băng thông ko đủ thì bạn dùng etherchannel
              Và trong mô hình của bạn, kết nối giữa sw1 vs sw3, với STP sẽ bị khóa 1 đường để chống loop, công nghệ etherchannel cho phép bạn gộp 2 đường đó, vừa tắng băng thông cừa không phí 1 dường không thể sử dụng đươc đó STP đa khóa

Mình xin trả lời những câu hỏi phía dười của bạn như sau :

1. Cậu 1: mua thêm SW đi bạn
              2. Câu 2 :Tùy vào lượng traffic của các nhân viên của bạn sử dụng mà bạn chọn cổng nào cho phù hợp ( cái này mình không biết rỏ vì mìh chua ra thực tê L-) nhưng mình nghĩ 2 cổng 100mb là đủ)
              3. cầu 3:Có ( bạn chưa hiểu về loop)
              Last edited by devilbat4202; 09-05-2011, 11:03 PM.

Comment

Giả sữ trong công ty mình có 2 phòng ban kế toán và nhân sự. SW2 mình ưu tiên dùng cho phòng nhân sự gồm 80 nhân viên, SW4 mình ưu tiên dùng cho phòng kế toán gồm 40 nhân viên. Toàn bộ nhân viên nhân sự thuộc VLAN 2.
                Mình có vài câu hỏi sau:
                1. Nếu công ty chỉ dùng SW 2950 24 port cho tầng Access. Với số lượng 80 nhân viên phong kế toán thì mình thiết kế lại mô hình trên thế nào cho phù hợp?
                2. Với số lượng 40 nhân viên kế toán thì nên dùng 2 port vật lý 1GB hay là 2 port vật lý 100MB trên SWITCH 3 và 4 để tạo kết nối etherchannel giữa chúng?
                3. Giả sữ ta có 3 con SWITCH. Trong hệ thống đã cấu hình Rapid spanning-tree. Tât cả kết nối giữa các SWITCH 1 và 3, 1 và 2, 2 và 3 là Enterchannel. Liệu có xảy ra tình trạng LOOP không?
                ban de lai nick di, minh se pm ban.

Comment

Originally posted by duylinh View Post
                  ban de lai nick di, minh se pm ban.
                  Nick cũa mình là liemhoangtrinh_2007. Duylinh add nick nhe! :78:
                  Last edited by Mr.Liem; 10-05-2011, 10:05 AM.

Comment

To duylinh
                    Nick cũa mình là cuteboyngaynay. Rất vui được làm quen với các bạn.

chào bạn, đồng ý với bạn là forum lập ra dể học tập chia sẽ những kiến thức
                    nhưng với những kiến thức thuộc về kinh nghiệm thực tế, những khúc mắc không có trong tài liệu

Còn mình mún bạn về đọc lại cho kĩ định nghĩa của ether-channel roy hảy đi hỏi vì làm vậy bạn sẽ tự giải quyết được thắc mắc của mình nhanh hơn , nhớ lâu hơn,mà không cần phải chờ đợi khá lấu người khác lên forum giái thik cho mình
                    Vậy h mình sẽ trả lời cho bạn biết những thắc mắc của bạn theo những kiến thức mình đã d.c học ( có sai thì xin nhờ các pro sửa dùm)

Công nghệ EtherChannel của Cisco cho phép kết hợp các kết nối Ethernet thành một bó (bundle) để tăng băng thông. => chổ nào bạn thầy băng thông ko đủ thì bạn dùng etherchannel
                    Và trong mô hình của bạn, kết nối giữa sw1 vs sw3, với STP sẽ bị khóa 1 đường để chống loop, công nghệ etherchannel cho phép bạn gộp 2 đường đó, vừa tắng băng thông cừa không phí 1 dường không thể sử dụng đươc đó STP đa khóa

Mình xin trả lời những câu hỏi phía dười của bạn như sau :

Cậu 1: mua thêm SW đi bạn
                    Câu 2 :Tùy vào lượng traffic của các nhân viên của bạn sử dụng mà bạn chọn cổng nào cho phù hợp ( cái này mình không biết rỏ vì mìh chua ra thực tê nhưng mình nghĩ 2 cổng 100mb là đủ)
                    cầu 3:Có ( bạn chưa hiểu về loop)
                    Câu 1: bạn hiểu sai ý mình rồi. Việc mua thêm SWITCH không quan trọng, cái ở đây mình cần là mình chưa biết cách tổ chức kết nối cho mấy con SWITCH ở tầng Access cũa phòng Nhân sự sao cho phù hợp nhât. Không phải mình chưa có cách thiết kế cho riêng mình mà là vì có thể nó hơi tệ hoạc là có thể nó bị sai. Mà bạn trả lời quá ngắn gọn như thế và sai ý mình nữa nên mình chịu thua.
                    Câu 2: theo mình nghĩ câu này bạn cũng giống như mình vì chưa đi làm thực tế nên đừng phán là 2 hay 4 sợi dây là đũ vì nó phụ vào nhu cầu người dùng cũa phòng ban đó. Giả sữ ở đây ta cho 1 con số cụ thể luôn: 1 user /giây truy xuất khoản 500KB data =>phòng nhân sự 40 user x 500kb = 20MB =>vì thế có thể không dùng Etherchannel hoạc nếu dùng etherchannel 2 cổng vật lý 100MB thì càng tốt. Trong đầu mình nghĩ như vậy nhưng chưa chắc đúng nên mình post lên đây để tham khảo ý kiến cũa mọi người thế nào chứ không phải là mình không biết gì mà post lên hỏi bậy bạ đâu bạn.
                    Câu 3: Có lẻ bạn đúng vì mình chỉ biết rỏ Broadcast Stom. Còn đồi với các loại loop layer 2 khác như là Multiple frame copy ...v.v.... thì mình chỉ đọc sách và hiện tại vẫn chưa biết rỏ nó như thế nào. Mà giả sữ 10 người có đọc sách về phần loop layer 2 thì chưa chắc 10/10 người có thể trả lời được câu số 3 này 1 cách clearly nhất. Bạn có giải thích chi tiết cho câu hỏi số 3 này được không hay chỉ cho kết quả đúng hay sai.
                    Last edited by lenhung; 10-05-2011, 10:33 AM.

Comment

To duylinh
                      Nick cũa mình là cuteboyngaynay. Rất vui được làm quen với các bạn.

Câu 1: bạn hiểu sai ý mình rồi. Việc mua thêm SWITCH không quan trọng, cái ở đây mình cần là mình chưa biết cách tổ chức kết nối cho mấy con SWITCH ở tầng Access cũa phòng Nhân sự sao cho phù hợp nhât. Không phải mình chưa có cách thiết kế cho riêng mình mà là vì có thể nó hơi tệ hoạc là có thể nó bị sai. Mà bạn trả lời quá ngắn gọn như thế và sai ý mình nữa nên mình chịu thua.
                      Câu 2: theo mình nghĩ câu này bạn cũng giống như mình vì chưa đi làm thực tế nên đừng phán là 2 hay 4 sợi dây là đũ vì nó phụ vào nhu cầu người dùng cũa phòng ban đó. Giả sữ ở đây ta cho 1 con số cụ thể luôn: 1 user /giây truy xuất khoản 500KB data =>phòng nhân sự 40 user x 500kb = 20MB =>vì thế có thể không dùng Etherchannel hoạc nếu dùng etherchannel 2 cổng vật lý 100MB thì càng tốt. Trong đầu mình nghĩ như vậy nhưng chưa chắc đúng nên mình post lên đây để tham khảo ý kiến cũa mọi người thế nào chứ không phải là mình không biết gì mà post lên hỏi bậy bạ đâu bạn.
                      Câu 3: Có lẻ bạn đúng vì mình chỉ biết rỏ Broadcast Stom. Còn đồi với các loại loop layer 2 khác như là Multiple frame copy ...v.v.... thì mình chỉ đọc sách và hiện tại vẫn chưa biết rỏ nó như thế nào. Mà giả sữ 10 người có đọc sách về phần loop layer 2 thì chưa chắc 10/10 người có thể trả lời được câu số 3 này 1 cách clearly nhất. Bạn có giải thích chi tiết cho câu hỏi số 3 này được không hay chỉ cho kết quả đúng hay sai.

Câu 1: cái này nếu bạn hỏi về thiết kế, thì như đã nói ở trên. mình chưa có kn thực tế nên ko thể trả lời cho bạn ( có j tối nay tham khảo thầy roy sẽ có câu trả lời cho bạn)

Câu 2: đúng là mình ko có kn thực tế ,nên mình đâu có phán bậy bạ là phải sử dụng cái nào, mình chỉ nói ra suy nghĩ vế cái câu hỏi chỉ có 2 lựa chon của bạn ( 2 cổng 1gb hay 2 cổng 100mb) thì mình sẽ chọn cái nào

Câu 3: mình xin đính chính lại cạu trả lời là nếu bạn kết nối 2 SW như vậy thì có loop nhưng nếu đã có cấu hình RSTP thì nó sẽ ngăn ngừa d.c loop
                      với 1 mô hình khi xảy ra 1 hiện tượng loop sẽ có 3 cái xảy ra :Nếu bạn hiểu rỏ quy tắc làm việc của Sw khi nhận d.c 1 gói tin thì bạn sẽ dể hỉu cái này hơn .
                      1. broadcast stom
                      2. Multiple frame copies
                      3. MAC Table Instable

Về 3 cái này mình có thể giải thik cho bạn nhưng văn chương mình ko hay nên nói sẽ hơi khó hỉu. mình lấy 1 bài viết ở forum rất chi tiết cho bạn tham khào.
                      Bạn nên vẽ ra 1 mô hình thì sẽ dể hiểu hơn
                      Broadcast Strom
                      Là hiện tượng rất nhiều frame chạy liên tục trong môi trường các Switch đấu vòng –dự phòng khi chưa thực hiện chống loop –STP.Làm cho tốc độ hệ thống mạng chậm và có thể làm treo các switch tốc tộ thấp .
                      Khi PC A gửi một frame bằng địa chỉ broadcast MAC (FF-FF-FF-FF-FF-FF).
                      SW1 sẽ đẩy frame ra tất cả các cổng của nó trừ cổng nó nhận vào.
                      Frame broadcast sẽ thong qua F0/1 và F0/2 đến SW2 và SW3.
                      SW2 và SW3 nhận được frame, nó lại đẩy frame ra tất cả các cồng của nó.
                      Frame từ SW3 được đẩy qua SW2 sau đó lên lại SW1
                      Frame từ SW2 được đẩy qua SW3 sau đó lên lại SW1
                      Cứ như vậy, khi hệ thống mới bắt đầu chạy, chỉ sau vài giây, tốc độ mạng chậm hẳn vì các frame chạy liên tục trong vòng tròn của 3 SW.Đây là hiện tượng BroadCast Storm.
                      I.1
                      I.1
                      I.2 MAC Table Instable : Bảng MAC không ổn định.
                      Khi một PC A gởi frame cho PC B :
                      o Frame tới SW1 sẽ có Source Mac là A và Des Mac là B.
                      o SW1 dò trong bảng MAC-address không có Port nào ứng với DesMAC B
                      o SW1 sẽ copies và đẩy frame ra các port còn lại của nó đồng thời học MAC ứng với F0/24 à A
                      o Frame sẽ tiếp tục tới SW2 qua port F0/1 và SW3 qua F0/2 .
                      Frame tới SW3 :
                      o SW3 sẽ học MAC : A à F0/2 và đồng thờ đẩy frame ra các port trừ port nó nhận vào.
                      o Vì ban đầu SW3 chưa biết Des MAC B nên frame sẽ được đẩy ra F0/24 đến B và F0/3.
                      o Frame qua port f0/3 đến SW2 với Source A và Des B.
                      Frame tới SW2:
                      o Frame từ F0/1 tới SW2, SW2 sẽ học MAC A à F0/1
                      o SW2 không biết DesMAC B , nó sẽ đẩy ra các port của nó, frame sẽ được đẩy ra F0/3.
                      o Frame SW2 nhận được từ SW3 thông qua F0/3 , nó cũng sẽ đẩy ra tất cả các port ,và đồng thời học lại MAC : A à F0/3 .
                      o Frame lại được đẩy lên SW1 thông qua F0/1. Và khi đó SW 1 sẽ học MAC :A à F0/1.
                      Cứ như vậy, bảng MAC liên tục thay đổi mổi khi frame tới, làm cho bảng MAC không ổn định.Hiện tượng SW liên tục thay đổi bảng MAC gọi là hiện tượng MAC Table Instablity.
                      I.3 Multiple Frame Copies : thiết bị nhận rất nhiều frame giống nhau .
                      Khi PC A gởi gói tin cho PC B , trong vòng lặp đầu tiên PC B nhận được gói tin của A. Nhưng chỉ không lâu sau, PC B lại nhận được gói tin của PC A một lần nữa do frame chạy vòng vòng trong hệ thống. Khoảng vài giây, PC B đã nhận hàng triệu frame từ PC A. Làm cho PC B chậm hẳn vì tốc độ xử lý của Card Mạng trên PC B không đáp ứng nổi .
                      Hiện tượng thiết bị đầu cuối nhận rất nhiều frame

//ps: bạn có biết tại sao minh chỉ trả lời cho bạn kết quả đúng hay sai mà không giải thik ko ???
                      tại vì hãy nhìn lại câu hỏi của bạn đi : chỉ là câu hỏi đúng sai thì mình đã trả lời đúng như những điều câu hỏi yêu cầu là có loop hay ko ..
                      bạn hãy suy nghĩ kĩ càng roy hảy đặt câu hỏi , chứ dừng có khi trả lời xong lại khích, thách đố người khac coi có thể giải thik hay ko :68::68:
                      Last edited by devilbat4202; 10-05-2011, 11:42 PM.

Comment

Originally posted by devilbat4202 View Post
                        Câu 1: cái này nếu bạn hỏi về thiết kế, thì như đã nói ở trên. mình chưa có kn thực tế nên ko thể trả lời cho bạn ( có j tối nay tham khảo thầy roy sẽ có câu trả lời cho bạn)

Câu 2: đúng là mình ko có kn thực tế ,nên mình đâu có phán bậy bạ là phải sử dụng cái nào, mình chỉ nói ra suy nghĩ vế cái câu hỏi chỉ có 2 lựa chon của bạn ( 2 cổng 1gb hay 2 cổng 100mb) thì mình sẽ chọn cái nào

Câu 3: mình xin đính chính lại cạu trả lời là nếu bạn kết nối 2 SW như vậy thì có loop nhưng nếu đã có cấu hình RSTP thì nó sẽ ngăn ngừa d.c loop
                        với 1 mô hình khi xảy ra 1 hiện tượng loop sẽ có 3 cái xảy ra :Nếu bạn hiểu rỏ quy tắc làm việc của Sw khi nhận d.c 1 gói tin thì bạn sẽ dể hỉu cái này hơn .
                        1. broadcast stom
                        2. Multiple frame copies
                        3. MAC Table Instable

Về 3 cái này mình có thể giải thik cho bạn nhưng văn chương mình ko hay nên nói sẽ hơi khó hỉu. mình lấy 1 bài viết ở forum rất chi tiết cho bạn tham khào.
                        Bạn nên vẽ ra 1 mô hình thì sẽ dể hiểu hơn
                        Broadcast Strom
                        Là hiện tượng rất nhiều frame chạy liên tục trong môi trường các Switch đấu vòng –dự phòng khi chưa thực hiện chống loop –STP.Làm cho tốc độ hệ thống mạng chậm và có thể làm treo các switch tốc tộ thấp .
                        Khi PC A gửi một frame bằng địa chỉ broadcast MAC (FF-FF-FF-FF-FF-FF).
                        SW1 sẽ đẩy frame ra tất cả các cổng của nó trừ cổng nó nhận vào.
                        Frame broadcast sẽ thong qua F0/1 và F0/2 đến SW2 và SW3.
                        SW2 và SW3 nhận được frame, nó lại đẩy frame ra tất cả các cồng của nó.
                        Frame từ SW3 được đẩy qua SW2 sau đó lên lại SW1
                        Frame từ SW2 được đẩy qua SW3 sau đó lên lại SW1
                        Cứ như vậy, khi hệ thống mới bắt đầu chạy, chỉ sau vài giây, tốc độ mạng chậm hẳn vì các frame chạy liên tục trong vòng tròn của 3 SW.Đây là hiện tượng BroadCast Storm.
                        I.1
                        I.1
                        I.2 MAC Table Instable : Bảng MAC không ổn định.
                        Khi một PC A gởi frame cho PC B :
                        o Frame tới SW1 sẽ có Source Mac là A và Des Mac là B.
                        o SW1 dò trong bảng MAC-address không có Port nào ứng với DesMAC B
                        o SW1 sẽ copies và đẩy frame ra các port còn lại của nó đồng thời học MAC ứng với F0/24 à A
                        o Frame sẽ tiếp tục tới SW2 qua port F0/1 và SW3 qua F0/2 .
                        Frame tới SW3 :
                        o SW3 sẽ học MAC : A à F0/2 và đồng thờ đẩy frame ra các port trừ port nó nhận vào.
                        o Vì ban đầu SW3 chưa biết Des MAC B nên frame sẽ được đẩy ra F0/24 đến B và F0/3.
                        o Frame qua port f0/3 đến SW2 với Source A và Des B.
                        Frame tới SW2:
                        o Frame từ F0/1 tới SW2, SW2 sẽ học MAC A à F0/1
                        o SW2 không biết DesMAC B , nó sẽ đẩy ra các port của nó, frame sẽ được đẩy ra F0/3.
                        o Frame SW2 nhận được từ SW3 thông qua F0/3 , nó cũng sẽ đẩy ra tất cả các port ,và đồng thời học lại MAC : A à F0/3 .
                        o Frame lại được đẩy lên SW1 thông qua F0/1. Và khi đó SW 1 sẽ học MAC :A à F0/1.
                        Cứ như vậy, bảng MAC liên tục thay đổi mổi khi frame tới, làm cho bảng MAC không ổn định.Hiện tượng SW liên tục thay đổi bảng MAC gọi là hiện tượng MAC Table Instablity.
                        I.3 Multiple Frame Copies : thiết bị nhận rất nhiều frame giống nhau .
                        Khi PC A gởi gói tin cho PC B , trong vòng lặp đầu tiên PC B nhận được gói tin của A. Nhưng chỉ không lâu sau, PC B lại nhận được gói tin của PC A một lần nữa do frame chạy vòng vòng trong hệ thống. Khoảng vài giây, PC B đã nhận hàng triệu frame từ PC A. Làm cho PC B chậm hẳn vì tốc độ xử lý của Card Mạng trên PC B không đáp ứng nổi .
                        Hiện tượng thiết bị đầu cuối nhận rất nhiều frame

//ps: bạn có biết tại sao minh chỉ trả lời cho bạn kết quả đúng hay sai mà không giải thik ko ???
                        tại vì hãy nhìn lại câu hỏi của bạn đi : chỉ là câu hỏi đúng sai thì mình đã trả lời đúng như những điều câu hỏi yêu cầu là có loop hay ko ..
                        bạn hãy suy nghĩ kĩ càng roy hảy đặt câu hỏi , chứ dừng có khi trả lời xong lại khích, thách đố người khac coi có thể giải thik hay ko :68::68:
                        Đang chờ trả lời câu 1 cũa bạn :)

Comment

Working...
                        X