• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cấu hình VLAN

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cấu hình VLAN

hi all;
    Các anh cho em hỏi, khi em cấu hình VLan SWitch trong packet tracer và trong còn 2691 của GNS3 đều ở mode enable vởi :
    SW1#vlan database
    SW1(vlan)#vlan 10 name danhson
    SW1(vlan)#vlan 20 name test.
    exit.
    nhưng khi em show VTP status:
    số Revision của packet tracer là 2 còn trong GNS3 là 1.
    mấy bác chỉ em với số revision của cái nào thay đổi là đúng
    :X + :X = $-)

và cho em hỏi là với câu lệnh vtp version 1 trong packet tracer, nhưng khi em show vtp status nó vẫn là 2

Comment

Chào bạn!
      Cái Packet tracer chỉ là emulation thôi nên độ chính xác ko đc cao lắm, còn khuyến khích nên dùng dynamip/dynagens (GNS3 là dạng đồ họa), nó mô phỏng chính xác tới 99% IOS thật. Còn thực ra cái revision number nó chỉ thay đổi khi mà mạng của bạn có sự thay đổi về vlan database
      Cái nữa là muốn thay đổi được mấy cái thông số trong vlan database thì phải chắc chắn switch của bạn là vtp server. Cái vtp version thì mình chưa thử đổi bao h
      Lê Hồng Nam
      NIIT-iPMAC
      [ Add: 6rd Floor, 142 Doi Can, Hanoi, Vietnam ]
      [ CCNA-CCNP-CCIE-MITP-CEH-LINUX Training Program ]
      [ NIIT-Java-.NET-PHP&MySQL Training Program]
      Website: www.ipmac.vn

NET YOUR WORK!

Comment

Bạn nên dùng GNS3 đề làm Lab ...
        HỌC QUẢN TRỊ MẠNG - HOCQUANTRIMANG.COM

LÝ QUANG THIỆN - MASAN'S NETWORK ADMIN

Comment

vâng. nhưng em đọc 1 vài tài liệu nói là số revision tăng theo số vlan mình tạo. Nhưng làm trong GNS3 thì cứ mỗi lần tao vlan database thì exit or apply thì số revision mới tăng lên 1 :-).

Comment

À cái revision number tăng lên là do có sự thay đổi trong vlan database. Nghĩa là bạn tạo hay xóa đi một vlan mỗi lần thì nó sẽ tăng lên 1. Mỗi lần mà bạn tạo 2 cái vlan hay n cái thì nó cũng chỉ tăng lên 1 mà thôi. Muốn thử thì bạn tạo ra 1 cái rồi exit, show thì nó tăng lên 1, vào vlan database tiếp rồi tạo 2 hay nhiều cái rồi show lại thì nó vẫn chỉ tăng thêm 1 (so với cái lúc nãy còn 2 so với cái ban đầu). Xóa vlan cũng cho kết quả tương tự
            Lê Hồng Nam
            NIIT-iPMAC
            [ Add: 6rd Floor, 142 Doi Can, Hanoi, Vietnam ]
            [ CCNA-CCNP-CCIE-MITP-CEH-LINUX Training Program ]
            [ NIIT-Java-.NET-PHP&MySQL Training Program]
            Website: www.ipmac.vn

NET YOUR WORK!

Comment

Working...
            X