• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Quản lý thiết bị mạng bằng SNMP

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Quản lý thiết bị mạng bằng SNMP

Hi all,

mình nghe nói là các thiết bị mạng Router, Switch v..v đều có thể quản lý, cấu hình bằng SNMP phải kg vậy?
    Hiện nay có một số version của SNMP : V1, V2, V3. Có bạn nào biết ưu điểm của các version này như thế nào kg vậy?

(hỏng biết để topic này ở đâu, tìm mãi thì thấy ở đây là thích hợp nhất :wink: Nếu admin, mod có di chuyển nó đi chổ khác thì xin vui lòng báo cho mình biết với nhé ! Xin cảm ơn !)
    If I\'m wrong, please Correct me !!!!.
    Thanks so much, my friends !!!!!!

prepro

RE: Quản lý thiết bị mạng bằng SNMP

Cả SNMP v1 và v2 đều dùng các hình thức bảo mật duy nhất dựa trên community. Chuỗi community (community string) sẽ cho phép truy cập đến các SNMP agent và cũng có thể được định nghĩa bởi một IP ACL hoặc bằng password.
    The beautiful thing about learning is that no one can take it away from you. (B.B. King)

Comment

Hê hê. Cái này mình cũng đang nghiên cứu. CÓ bạn nào có kinh nghiệm post thử một bài tổng quát được không.

Comment

hê cái này hay lắm đó, v2 bảo mật không tốt nên có v3 nhưng việt nam ta tớ thấy toàn v2 thôi, bạn nào quan tâm tổng quát xem trên rfc 1901 đến 1907 là v2 đấy, trang rfc-editor.org nhiều lắm

Comment

vậy có ai biết down SNMP ở đâu không và cách sử dụng nó như thế nào? mình thấy người ta thường xài telnet để quản lý từ xa hơn,còn muốn security hơn thì xài SSH.

Comment

SNMP là một dịch vụ của TCP/IP. hầu hết các thiết bị mạng ngày nay đều có sẵn SNMP trong đó.

Do đó, để dùng SNMP, bạn chỉ cần enable nó lên. Cách làm trong Cíco router là

snmp-server community-string yourstring rw

Comment

to nẻvetnova :bạn có thể nói rõ hơn ko? câu lệnh đó là để enable nó lên hả? vậy còn muốn dùng SNMP trong DOS thì gõ lệnh gì để truy cập vào router

Comment

trong DOS muốn cài SNMP thì phải chạy thêm mấy chương trình agent và các MIB files. Xem thêm cách làm ở đây:

Luca Deri, SNMP, Network Management, Desktop-based Management
                The beautiful thing about learning is that no one can take it away from you. (B.B. King)

Comment

snmp la mot giao thuc, cac ban co the dung telnet de ket noi voi thiet bi mang đelay thong tin. Chuong trinh thi co nhieu lam, quan trong la cac ban phai biet duoc minh can cai gi trong snmp va dinh danh cua no tuc la OID (giong nhu dia chi vay) thi se lay duoc thogn tin do thoi

Comment

SNMP là SNMP
                    SNMP không phải là telnet. bạn không thể nói là lấy giao thức SNMP để telnet vào thiết bị .

Comment

Uh, bác trung tam noi đúng. Hôm đó em nhầm rồi, telnet chỉ là công cụ để kết nội, mình thấy lợi điểm của SNMP là không cần thuộc lệnh của các nhà sản xuất mà vẫn có thể xem thông tin của từng thiết bị, bạn nào muốn thử có thể tìm bài ví dụ snmptest trong MSDN của microsoft, mình thấy cũng khá hấp dẫn

Comment

hehe đây la một chút tìm hiểu của em, có thể nó gần với bọn lập trình hơn, và còn hơi khó hiểu, có gì các bác nói thêm nhé

Comment

Mình xin giói thiệu các bạn một phần tiện ích nhỏ, bạn nào có điều kiện thi thử nó vói các OID về QoS trên thiết bị rồi gửi kết quả lên cho anh em cùng xem với

Comment

Working...
                          X