• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mời thảo luận: CCIE thua cả bằng trung cấp???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

1 topic thảo luận hay mà giờ mình mới có dịp đọc. Những điều cần nhận xét thì thấy mấy bác đã phân tích rất hay và sâu sắc hết rồi.

Anyway, nói CCIE còn thua cả bằng trung cấp thì chắc ko ai nghĩ vậy. Nó vẫn và luôn là 1 chứng chỉ đáng trân trọng cũng như là mơ ước của rất nhiều IT theo học về Networking

:)

Comment

- CCIE luôn là mơ ước của mỗi người học network của Cisco, cũng giống như mơ vào trường đại học khi còn ở cuối cấp 3, hay mơ có việc làm khi ra trường.

- Có những ước mơ rất khác nhau... có những giấc mơ lại rất giống nhau... một ngày nào đó... 2 giấc mơ giống nhau sẽ gặp được nhau :X

- Đôi khi một cái gì đó tuột ra khỏi tầm tay rồi... chúng ta mới biết rằng mình đã từng có nó... và mới cảm nhận được điều đó có ý nghĩa và quan trọng biết bao :105:
      no car...no house...no money, but have only a sharing and friendly heart. What's the most important thing in this life "Heart or Money ?". Anything else can stead money ?

:32::53::X:106:

Nothing last forever...

Comment

Công nhận lâu rồi chú TrainingIT còn úp cái topic này lên ... coi chừng mấy CCIE xúm vô đập chú 1 đập chết nhăn răng bi chừ ....
        he he he xưa đến nỗi đa phần người post tham gia topic này đi biệt xứ rồi ... huuuu

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Data Loss Prevention - MyQLP Appliance (Open Source)

Hướng dẫn cài đặt và cấu hình Mdeamon 12.x

Hướng dẫn cài đặt cấu hình ISA 2006 và Exchange 2003 - Mô hình Front-End Back-End

Cài đặt và cấu hình Cacti - Giám Sát và Quản Lý Hệ Thống Mạng

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Retrospect Backup Server

Cài đặt và cấu hình phần mềm FSA Audit Files Server

CAMAPTRANG
        http://www.asterisk.vn

Comment

Một chủ đề hay và tranh luận cũng tuyệt vời ! Em chỉ tiếc là được biết đến wá muộn. Không biết các anh chị hiện giờ sống và làm việc ở phương trời nào nhỉ? Ước gì mình được một trong người đó hướng dẫn mình trên con đường Network đầy gian nan này! Chắc đang mơ ...hihihi!
          Bước tới phòng thi mắt sáng ngời
          CCNA 3 tháng được không đây
          Bóc trúng bài Lab nhìn muốn khóc
          Ra phòng tự hỏi đậu cây chi???
          :106:

Comment

ne` chu' nhung nguoi kia tat ka?moi nguoi hay tim hieu ky~ ve CCxx di roi hay noi dung nhu kaj' ong j` j` viet baj` ne` hay tim` hieu that ky~ ve CCxx di da roi` hay noi CCxx la chung' chi hang` dau tren the gioi sanh' ngang vs ka?MCxx of Microsoft day chu' goi la` tien si nay tien si no cung k sao k thanh` van de chu' con` nguoi nao coi trong bang cap' nhu kieu?kaj ong viet bai` thi im ngay di thoi buoi?nay` con` coi trong bang cap thy` hay ra khoi?ngay xa hoi nay noi' tom' laj la` CCxx la the?hien dang cap cua dan IT

Comment

Viết gì mà khó đọc quá, bạn tuyennguyen gì đó, trước khi muốn chê bai gì thì tiếng việt cho rành tí, tiếng việt chưa rành mà còn bày đặt phê bình mấy chuyện xa vời.

Comment

Tôi không biết bạn sống ở nước ngoài bao lâu nhưng thú thật bạn không đáng làm người VN. Trước khi chê bai người khác, bạn nên tự xem xét lại bản thân mình đi. Tiếng Việt còn không rành thì sao có tư cách chê bai người khác. Đọc cái mail của bạn mà tôi cảm thấy xấu hổ thay cho bạn. Nếu bạn không gõ dấu được thì cũng đừng nên gõ theo kiểu như vậy.
                Có thể CCIE đối với bạn chả đáng gì nhưng đối với những người đang sống tại VN-một nước nghèo-như chúng tôi đây thì việc lấy được CCIE là cả sự cố gắng không ngừng. Mười mấy ngàn đô để thi lấy CCIE đối với nhiều người là cả một gia tài mà họ phải chắt chiu dành dụm đấy bạn, cộng với công sức thời gian mà họ bỏ ra để theo đuổi mục đích thì khi đạt được CCIE tôi nghĩ đáng tự hào lắm chứ. Những ai biết ước mơ và theo đuổi ước mơ thì đều đáng được tôn trọng. Tôi không nghĩ họ cố gắng lấy được CCIE để rồi phải nghe bạn chê bai như thế này đâu.
                Và cuối cùng tôi muốn nhắn với bạn 1 điều: nếu lần sau bạn muốn post bài thì nên cố gắng học tiếng Việt cho đàng hoàng, đừng để bị mang tiếng "mất gốc" và làm xấu hổ người VN.

Comment

Quả là lố bịch khi chê bai những cái mà những bạn trẻ Việt Nam đang phấn đấu để đạt được. Bạn tuyennguyen cần xem lại mình đi nhé. Bạn hơn chúng tôi là đc đi học ở nước ngoài đấy nhưng trình độ của bạn không bằng chúng tôi;)). Tôi không biết bạn đã làm được gì nhưng trong ngành IT nhưng với chúng tôi chỉ cần hàng ngày có thể làm cho vài người vui khi có được cái máy tính chạy tốt cũng là vui lắm rồi. xứng đáng là tiến sĩ ;));));))
                  :105::(

Comment

Đúng là CCIE thì không thể bằng BS, MS hay PhD rồi! Nhưng đó là trên phương diện giáo dục. Một chứng chỉ chuyên môn làm sao dám so sánh với bằng cấp đại học quốc tế!

Vấn đề là bạn làm được gì trong công việc, cho bản thân và cho xã hội? Chữ "tiến sĩ Cisco" có thể chỉ để minh chứng trình độ trong giới hạn mạng máy tính, cụ thể trên nền tảng Cisco. Còn dựa vào nền tảng giáo dục để so sánh thì quá khập khiễng và thiển cận!

Hy vọng topic này có thể forward cho bạn tuyennguyen32@yahoo.com!
                    CÔNG TY CỔ PHẦN THẾ GIỚI NĂNG LƯỢNG MỚI
                    64 Huỳnh Khương An, phường 3, Tp. Vũng Tàu
                    www.ennolite.com.vn

Comment

Originally posted by trainingit View Post
                      - CCIE luôn là mơ ước của mỗi người học network của Cisco, cũng giống như mơ vào trường đại học khi còn ở cuối cấp 3, hay mơ có việc làm khi ra trường.

- Có những ước mơ rất khác nhau... có những giấc mơ lại rất giống nhau... một ngày nào đó... 2 giấc mơ giống nhau sẽ gặp được nhau :X

- Đôi khi một cái gì đó tuột ra khỏi tầm tay rồi... chúng ta mới biết rằng mình đã từng có nó... và mới cảm nhận được điều đó có ý nghĩa và quan trọng biết bao :105:
                      Đồng ý CCIE luôn là mơ ước của mỗi người học network của Cisco nhưng đối với các Network expert thì ko hẳn ;))

Comment

Ai bảo là CCIE ngang bằng với bằng trung cấp thì người đó xem lại kiến thức của mình đi.
                        các bạn thử thống kế đơn giản rằng hiện nay số lượng GS,TS ở Việt Nam hiện nay là mấy ngàn người ngược lại số người đạt được chứng chỉ CCIE chỉ mới hơn 20 người.
                        Mặt khác việc ôn thi và lấy chứng chỉ CCIE là một việc không hề đơn giản chưa nói tới khả năng tài chính.

Comment

Originally posted by Giangvh View Post
                          Xin chào các bạn,

Mình nhận được email của bạn Tuyen Nguyen <tuyennguyen32@yahoo.com>. Nguyên văn email như sau:
                          ------------------------------------------------------------------------
                          hello,
                          Ma^'y anh co' bie^'t la\ CCIE (Cisco Certified Internetwork Expert) chi? la\ mo^.t chu*'ng chi? tho^i, no' co\n thua ca? ca'i ba('ng trung ca^'p be^n na\y, la.i con thua xa ca? ca'i ba(\ng B.S( ba(\ng ki? su*)...the^' ma\ la\m gi\ ma\ go.i la\ "tie^'n si~ Cisco" du*~ va^.y...kho^ng so*. ba\ con cu*o*\i sao...

Khi di lam ben na\y, all the high tech. companies, nguoi ta chi? hoi bang B.S , or M.S or PhD of electrical or computer engineering or MIS or C.S....
                          Kho^ng co' ai ba^.n ta^m to*'i CCIE ca?....

No'i tha^.t, em rat la\ vui cho ma^y anh, nhu*ng chi? buon cuoi khi nghe de^'n danh tu*\ "tie^'n si~ Cisco", du\ng tu*\ ngu*~ bu*\a ba~i, la.m du.ng...Tu.i Cisco in Silicon Valley ma\ nghe dduoc, tha^.t la\ xa^'u
                          ho^? cho nguoi viet minh la('m....bo*?i vi\ tu.i no' nghi~ chi? co' ca'i
                          chu*'ng chi? bi\nh thuong be^n My~ thoi, ngang ha\ng
                          vo*'i chu*'c vu. "tie^'n si~" o*? nu*o*'c mi\nh...

Hy Vong may anh suy nghi lai trong cach dung tu... Co' gi\ hay bo? qua cho da\n em nhe'...

T.N
                          ---------------------------------------------------------------
                          Mời các bạn thảo luận: CCIE liệu là có giá trị như bằng trung cấp như ý kiến nêu trên hay không?

Chào mọi người!

Không biết mình đây có quá tiêu cực không khi mà đầu tiên đã nói lên điều này. Nhìn bức thư bạn này viết thì mình cảm thấy bạn này hoàn toàn không tôn trọng người đọc và người nhận. Vì nếu bạn đó có ý tôn trọng thì đã phải viết đàng hoàn hơn 1 chút thế nhưng ở đây bạn đó lại viết theo ngôn ngữ 9x và trình bày 1 cách hoàn toàn cẩu thả.

Ý tiếp theo của mình là bạn đó hoàn toàn có hiểu vấn đề mà bạn ấy đang nói ra ở đây không? Hay bạn chỉ muốn làm 1 cái title để gây sốc và gật gân? Bạn có hiểu rằng để đạt được trình độ CCIE thì 1 con người phải bỏ ra bao nhiêu công sức, thời gian trong đó có máu, nước mắt, và mồ hôi của 1 con người đó trên được đạt được không hả bạn? Để đạt được CCIE thì người đó phải có kiến thức cơ bản cực kỳ cực kỳ vững chắc về phần cứng và networking. Tức là người đó phải đã có kinh nghiệm và làm việc với trình độ của 1 kỹ sư trung cấp của bạn. Rồi dần dần trong thời gian làm việc người đó tích lũy kiến thức mà leo lên CCNA --> CCNP --> và rồi cái mốc là CCIE. Bạn có biết để đạt được độ chín của CCIE thì phải mất thời gian bao lâu? Bao nhiêu tâm huyết không hả bạn? Chưa kể là người đó phải có 1 vốn tiếng Anh vô cùng khá. Vì đề thi của CCIE hoàn toàn bằng tiếng Anh và thi ở nước ngoài mà thi ở nước ngoài thì làm gì có người nào nói tiếng Việt, giấy tờ bằng tiếng Việt và hướng dẫn bạn bằng tiếng Việt.

Mà bạn có chắc chắn là CCIE không bằng cái bằng trung cấp không bạn??? Vậy thì bạn thử cố gắng lấy được CCIE như người ta rồi đi và bạn hãy lên khoe khoang và tự mãn! Bạn cứ ở đó nghĩ và than sao mình làm lương không cao, công việc nhiều, chán lại chả làm được cái gì torng đời. Thế thì bạn hãy cố gắng học lên CCIE đi rồi bạn sẽ biết thế nào? Hiện giờ chỉ cần 1 anh có bằng đại học, kinh nghiệm 1 hay 2 năm, vốn tiếng Anh chỉ cần khá và có bằng CCNP thì mình xin dám nói với bạn rằng anh ta hưởng lương sau thuế chắc chắn không bao giờ dưới 10T 1 tháng đâu bạn ạh và vị trí của anh ta chắc chắn không bao giờ là staff cả mà thuộc hàng quản lý rồi bạn ạh.

Vì vậy theo mình thấy thì bạn nên vui lòng coi lại bản thân mình trước khi đưa ra lời nhận xét như vậy.

Rất mong các bạn đã đọc thấy phật ý chỗ nào thì góp ý và bỏ qua cho mình.

Xin cảm ơn.

Comment

Tôi xin tham gia một số ý kiến để trao đổi về bản chất của chứng chỉ nghề nghiệp và học vị:
                            - CCIE là chứng chỉ nghề nghiệp chuyên ngành hẹp của Hãng Cisco, cho ở cấp độ cao nhất của khai thác và vận hành mạng thiết bị Cisco, như vậy là ở mức kỹ sư (engineering), Nói là "Tiến sĩ" là hơi quá và thổi phồng. Engineer, Ms hay Phd nếu làm với thiết bị Cisco đầu tư thời gian thời gian, công sức và tiền bạc đều có thể lấy được chứng chỉ này. Các bạn nói CCIE là danh giá nhất của Cisco rồi, thì những người thiết kế ra Hardware và Software của thiết bị Cisco để chúng ta dùng thì họ ở cấp độ nào?
                            - Network chỉ là một lĩnh vực của Telecom, mà còn các lĩnh vực khác như khoa học khác như Máy tính, electronic/electrical... nên số lượng Phd lớn hơn số lượng CCIE của một lĩnh vực hẹp.
                            - Phd là học vị của nhà khoa học bước vào con đường nghiên cứu, công việc của họ đòi hỏi sự sáng tạo và tạo ra các kiến thức khoa học mới nên hoàn toàn khác với CCIE. Các bạn tham khảo định nghĩa vị trí của người làm kỹ thuật của Gs. Hồ Tú Bảo như file gửi kèm và Link của các nhà khoa học (Phd) để tìm hiểu xem công việc của họ làm gì.

Attached Files

Comment

Nếu được phong học vị "tiến sĩ" nghĩa là anh phải có công trình nghiên cứu khoa học, có nghiên cứu, đóng góp cho nền khoa học của nước nhà hoặc thế giới. CCIE chưa đạt đến trình độ như vậy, họ đơn giản chỉ sử dụng thành thạo các thiết bị của Cisco (chứ không có nghiên cứu, phát minh ra cái gì mới hết) nên dùng từ "tiến sĩ" là không đúng. Tôi đồng tình với vài người ở bên trên, nên dùng từ "chuyên gia" thì chính xác hơn.
                              Originally posted by nguyenthanhtam View Post
                              Chào mọi người!

Không biết mình đây có quá tiêu cực không khi mà đầu tiên đã nói lên điều này. Nhìn bức thư bạn này viết thì mình cảm thấy bạn này hoàn toàn không tôn trọng người đọc và người nhận. Vì nếu bạn đó có ý tôn trọng thì đã phải viết đàng hoàn hơn 1 chút thế nhưng ở đây bạn đó lại viết theo ngôn ngữ 9x và trình bày 1 cách hoàn toàn cẩu thả.

Ý tiếp theo của mình là bạn đó hoàn toàn có hiểu vấn đề mà bạn ấy đang nói ra ở đây không? Hay bạn chỉ muốn làm 1 cái title để gây sốc và gật gân? Bạn có hiểu rằng để đạt được trình độ CCIE thì 1 con người phải bỏ ra bao nhiêu công sức, thời gian trong đó có máu, nước mắt, và mồ hôi của 1 con người đó trên được đạt được không hả bạn? Để đạt được CCIE thì người đó phải có kiến thức cơ bản cực kỳ cực kỳ vững chắc về phần cứng và networking. Tức là người đó phải đã có kinh nghiệm và làm việc với trình độ của 1 kỹ sư trung cấp của bạn. Rồi dần dần trong thời gian làm việc người đó tích lũy kiến thức mà leo lên CCNA --> CCNP --> và rồi cái mốc là CCIE. Bạn có biết để đạt được độ chín của CCIE thì phải mất thời gian bao lâu? Bao nhiêu tâm huyết không hả bạn? Chưa kể là người đó phải có 1 vốn tiếng Anh vô cùng khá. Vì đề thi của CCIE hoàn toàn bằng tiếng Anh và thi ở nước ngoài mà thi ở nước ngoài thì làm gì có người nào nói tiếng Việt, giấy tờ bằng tiếng Việt và hướng dẫn bạn bằng tiếng Việt.

Mà bạn có chắc chắn là CCIE không bằng cái bằng trung cấp không bạn??? Vậy thì bạn thử cố gắng lấy được CCIE như người ta rồi đi và bạn hãy lên khoe khoang và tự mãn! Bạn cứ ở đó nghĩ và than sao mình làm lương không cao, công việc nhiều, chán lại chả làm được cái gì torng đời. Thế thì bạn hãy cố gắng học lên CCIE đi rồi bạn sẽ biết thế nào? Hiện giờ chỉ cần 1 anh có bằng đại học, kinh nghiệm 1 hay 2 năm, vốn tiếng Anh chỉ cần khá và có bằng CCNP thì mình xin dám nói với bạn rằng anh ta hưởng lương sau thuế chắc chắn không bao giờ dưới 10T 1 tháng đâu bạn ạh và vị trí của anh ta chắc chắn không bao giờ là staff cả mà thuộc hàng quản lý rồi bạn ạh.

Vì vậy theo mình thấy thì bạn nên vui lòng coi lại bản thân mình trước khi đưa ra lời nhận xét như vậy.

Rất mong các bạn đã đọc thấy phật ý chỗ nào thì góp ý và bỏ qua cho mình.

Xin cảm ơn.
                              Theo mình nghĩ chủ topic đang so sánh CCIE với các bằng đại học, trung cấp của Us (không phải của ViệtNam đâu nhé), bạn hiểu sai ý của người ta rồi.

Comment

CCIE chỉ là một cái certificate được Cisco PR để quảng cáo cho các sản phẩm của mình, nếu có CCIE mà sau 3 năm không có tiền để renew thì CCIE reset về ==> 0. Tuy nhiên các bằng trung cấp, CĐ, ĐH thì lải có giá trị lâu dài.
                                Vài tháng nữa cái CCNP của mình expire không biết có nên bỏ tiền để renew không.:106::

Comment

Working...
                                X