• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế mạng máy tính cho 1 công ty

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Thiết kế mạng máy tính cho 1 công ty

Mình đang học về mạng máy tính 1, và có bài assigment về món này, nó yêu cầu mình thiết kết 1 hệ thống mạng cho 1 ngân hàng, đưa ra các thông số như số tầng, server ,equipment , các line mạng ra ngoài, ....
    Rồi mình phải làm sơ đồ vật lí hệ thống, sơ đồ kết nối với chi nhánh khác ...
    Mình muốn hỏi là phải bắt đầu từ đâu, đọc tài liệu gì mới có thể làm được, vì ở trên trường mình chỉ học các khái niệm của mạng máy tính thôi chứ đùng 1 cái ra bài này thì chả biết phải bắt đầu từ chỗ nào:(
    Nhiều người bảo mình lên đây xem nhưng mình kô biết phải coi ở box nào nữa

vậy thì bạn nên tìm tài liệu về CCNA đi là có thể làm được cái bài này đấy, tài liệu này sẽ chỉ rõ cho bạn là dùng loại thiết bị nào là phù hợp, cách đặt địa chỉ IP ....

Comment

Chắc là học ở trường cao siêu qúa, nếu ycầu như vậy, thì kiến thức trang bị cho học viên phải tương đương. Trường hợp của bạn giống như học Trung cấp Kinh tế, nhưng ycầu thực tập ở vị trí CEO.
      Thực ra chỉ nên ycầu làm mô hình mạng LAN có đầy đủ các dịch vụ file, mail, backup, firewall, ... sau đó mới phát triển lên.
      Theo tôi, muốn thiết kế được mạng NH có tính thực tiễn, phải làm ở vị trí hạ tầng 5 năm, và trình độ tương đương CCNP trở lên. Còn nếu ycầu ở mức cơ bản với học viên, thì bài lab chẳng có ý nghĩa gì.
      Ho Tuan Manh
      tuan_manh2001@yahoo.com

Comment

Thật ngượng quá, mình học ở BK . Đó là bài assignment môn mạng máy tính của mình :(

Comment

học ở BK....nhưng ma học cái gì ở đó, hệ nào, chuyên ngành là gì
          học đại học ở BK ?
          hay học cao đẳng ?
          hay chi học tại trung tâm tin học của BK ?
          Tui tán thành ý kiến của bạn manhht
          triển khai dạng cho 1 doanh nghiệp bình thường với đầy đủ các dịch vụ cơ bản LAN, file server, mail, firewall...
          còn bank thì phức tạp lắm, phải hiểu thấu đáo nhu cầu & các dịch vu tồn tại cần thiết của banking mới lên project phù hợp đc.
          Bác nào nói tìm tài liệu CCNA coi .... hay thế không biết !!!!! ???
          Mà theo mình có 2 hướng bạn cần xác định rõ trong đề bài này là đề kêu bạn làm dạng Network - Infrastructure hay là triển khai ứng dụng thực tiễn luôn, nghĩa là bạn phải chọn lựa OS, rồi setup, config từng con server theo đúng dịch vụ nó chạy ???
          Cisco không thiên về hướng này nha bạn

Thân,

Comment

Mình học khoa cnnt đh bk bạn à, mình kô nghĩ là chuyện này quan trọng đến vậy, bài tập của bọn mình làm trên cisco tracer ý chứ kô phải là

Comment

Originally posted by silverhand31 View Post
              Mình đang học về mạng máy tính 1, và có bài assigment về món này, nó yêu cầu mình thiết kết 1 hệ thống mạng cho 1 ngân hàng, đưa ra các thông số như số tầng, server ,equipment , các line mạng ra ngoài, ....
              Mình muốn hỏi là phải bắt đầu từ đâu, đọc tài liệu gì mới có thể làm được, vì ở trên trường mình chỉ học các khái niệm của mạng máy tính thôi chứ đùng 1 cái ra bài này thì chả biết phải bắt đầu từ chỗ nào:(
              Nếu thầy bạn dạy bằng phần mềm packet tracer thì mình nghĩ chỉ làm mô hình đơn giản là được, chắc ý thầy bạn muốn:
              1. Định lượng user. => chọn thiết bị phù hợp
              2. Các phòng ban tổ chức ra sao. => chọn thiết bị switch
              3. Có nhiều tầng trong công ty => chắc chắn dùng thêm vlan
              4. Đấu nối ra Internet dùng đường gì, tốc độ bao nhiêu phù hợp
              5. Đấu nối ra chi nhánh dùng đường gì hợp lí, tốc độ bao nhiêu phù hợp
              6. Chia IP ra sao
              7. Mô hình cuối cùng hoàn tất là mấy lớp (hai hay ba lớp) => từ đó vẽ ra mô hình phù hợp cuối cùng

Nhiêu đây mình nghĩ đủ cho bài của bạn rồi.
              Phạm Minh Tuấn

Email : phamminhtuan@vnpro.org
              Yahoo : phamminhtuan_vnpro
              -----------------------------------------------------------------------------------------------
            Trung Tâm Tin Học VnPro
            149/1D Ung Văn Khiêm P25 Q.Bình thạnh TPHCM
            Tel : (08) 35124257 (5 lines)
            Fax: (08) 35124314

Home page: http://www.vnpro.vn
            Support Forum: http://www.vnpro.org
            - Chuyên đào tạo quản trị mạng và hạ tầng Internet
            - Phát hành sách chuyên môn
            - Tư vấn và tuyển dụng nhân sự IT
            - Tư vấn thiết kế và hỗ trợ kỹ thuật hệ thống mạng

Network channel: http://www.dancisco.com
            Blog: http://www.vnpro.org/blog

Comment

Originally posted by silverhand31 View Post
              Với trình độ của bạn thì mình nghĩ thầy chỉ yêu cầu đơn giản như trong Packet Tracer thôi. Chứ còn để làm được cụ thể như yêu cầu bạn nói thì phải là 1 Engineer làm bên giải pháp mạng SI thì mới hiểu rõ và đưa ra giải pháp. Chứ còn học mà ko làm thực tế thì cũng lý thuyết suông là cùng. Suy nghĩ đơn giản cho đời thanh thản. keke
              Đời là phù du...!!!:105:

Comment

Nếu có thời gian bạn có thể tham chiếu vào tài liệu này
                4shared is a perfect place to store your pictures, documents, videos and files, so you can share them with friends, family, and the world. Claim your free 15GB now!
                Phan Hoàng Gia Liêm - Instructor
                Email : gialiem@vnpro.org
                Yahoo : gialiem_vnpro
                -----------------------------------------------------------------------------------------------
                Trung Tâm Tin Học VnPro
                149/1D Ung Văn Khiêm P25 Q.Bình thạnh TPHCM
                Tel : (08) 35124257 (5 lines)
                Fax: (08) 35124314

Home page: http://www.vnpro.vn
                Support Forum: http://www.vnpro.org
                - Chuyên đào tạo quản trị mạng và hạ tầng Internet
                - Phát hành sách chuyên môn
                - Tư vấn và tuyển dụng nhân sự IT
                - Tư vấn thiết kế và hỗ trợ kỹ thuật hệ thống mạng

Network channel: http://www.dancisco.com
                Blog: http://www.vnpro.org/blog

Comment

Cám ơn các bạn, bi giờ mình đã có chi tiết các yêu cầu
                  nó thế này
                  1. sơ đồ tòa nhà
                  2. sơ đồ đi dây
                  3. sơ đồ thiết bị
                  4. sơ đồ kết nối WAN
                  5. sơ đồ IP: phân chia IP cho các phòng, tính các subnet và tính ip dự trữ v/v
                  Mình làm 2 phần cuối cùng trong packet tracer

Comment

• Working...
                    X