• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Một câu hỏi về access-list

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Một câu hỏi về access-list

Mong các anh/chị chỉ giáo giúp em vấn đề này : có 1 router và 1 switch đang trunking với nhau,vậy khi viết access-list thì mình apply vào physical interface của router hay là sub-interface vậy ???? (router và switch đang dùng trunking protocol là .1Q - nghĩa là physical interface không apply lệnh nào ngọai trừ no shutdown)

chào em

Access-list sẽ được apply vào subinterface trong trường hợp này.

thân chào

Comment

Tiện đây cho mình hỏi một câu, nhờ các bác giải thích giùm nhé

What will happen if routers have different sets of LSAs?
      1) A check sum procedure is initiated and faulty routing tables repaired.
      2) Routes become unreachable because routers disagree about a link.
      3) A comparison is forced and subsequent convergence on a single routing table occurs.
      4) A broadcast message is sent with the master copy of the routing table to all routers.

Mình chọn câu 2 không biết đúng hay sai nữa
      Nếu bạn nghiêm túc với bản thân,
      Cuộc đời sẽ dễ dàng hơn với bạn.

Comment

Cấu hình OSPF đòi hỏi các routers phải có database giống nhau, Nếu các routers có các LSAs khác nhau, các routers sẽ phải tính toán lại để có thể hội tụ. Chọn 3
        In VnPro we trust

Comment

Hi anh Duy,
          Nếu theo anh suy nghĩ cũng đúng, nhưng điều em băn khoăn nhất ở đây đó là về câu hỏi, không biết ở đây là các LSAs của cùng một giao thức định tuyến, hay là của các giao thức định tuyến khác nhau. Nếu cùng giao thức định tuyến thì câu trả lời của anh là đúng, nhưng với các giao thức định tuyến khác nhau thì em nghĩ câu 2 mới đúng. Vậy có gì nhờ mọi người giải đáp cùng và đưa ra câu trả lời chính xác về điều này.

Comment

hi

LSA là một khái nịệm của OSPF, nên không thể nói rằng

"LSA của cùng một giao thức định tuyến, hay của các giao thức định tuyến khác nhau".

Nếu các routing protocol khác nhau có cùng thông tin về một route nào đó, sẽ không có tranh chấp gì cả. Routing protocol có giá trị thấp sẽ được ưu tiên.

Bảo trọng nha,

Comment

OK, Mình mới đọc đến giao thức định tuyến động kiểu distant vector, nên khi đọc qua về kiểu Link state thì mới đọc khái niệm sơ qua tưởng là LSA là khái niệm chung cho mọi giao thức định tuyến kiểu Link state, khái niệm này mình sẽ xem lại vậy. Cám ơn vì đã nhắc nhở nhé.

Comment

Working...
              X