• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Làm sao để đổi password Router?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Làm sao để đổi password Router?

Các bạn cho mình hỏi, mình có một Router và khi mình Telnet đến nó thì nó hỏi pass, mình thấy cái pass này dùng cũng đã lâu quá rồi nên mình muốn đổi nó, vậy mình cần phải đánh lệnh gì? Mong các bạn chỉ từng bước cụ thể. Cảm ơn nhiều!

hi notme!

Bạn có thể sử dụng các lệnh sau:

enable
    conf t
    line vty 0 4
    login
    password yournewpassword
    exit

Nếu có gì sai, mong các bác sửa dùm.

cheers!

Comment

nói thiệt đi , bạn định làm hacker hả ? 8) không có lý nào mà bạn biết cách đặt pass mà lại không biết cách đổi .Bạn cũng có thể dùng password recovery để đổi password của bạn ( với điều kiện là bạn phải reload lại router )
      Vietnamese Professionals (VnPro)
      Tel: +84 8 5124257 - 5125314
      Fax: +84 8 5124314
      149/1D Ung Văn Khiêm, P25, Q. Bình Thạnh
      Tp.Ho Chi Minh
      http://www.chuyenviet.com

VnPro - The way to get knowledge

Comment

Thiếu lệnh copy runn start

Comment

copy run star đi

cách đó là để đổi telnet còn pass console thì sao ?? đã chỉ thì chỉ cho trót đi bạn :)

Comment

tất cả các cách nói trên đều làm được khi bạn làm chủ router đó thật sự . còn nếu của ai đó mà bạn telnet vào và bạn không biết pass thì coi như thua !
            Tp.Ho Chi Minh

Comment

Hainchain vô trang web http://www.cisco.com/warp/public/474/ tham khảo nhé.

Comment

Originally posted by Telecom
                hi notme!

Bạn có thể sử dụng các lệnh sau:

enable
                conf t
                line vty 0 4
                login
                password yournewpassword
                exit

Nếu có gì sai, mong các bác sửa dùm.

cheers!
                Cảm ơn bạn nhiều nhé. Mình làm chủ touter đó mà nhưng mà ngày xưa mấy người bên VDC config giùm, bây giờ mình muốn đổi pass mà khỏi phải nhờ họ lần nữa. Ý các bạn là dùng các lệnh trên theo đúng tuần tự phải không ạ? Ai đó có thể tổng hợp lại giùm mình cho rõ hơn được không. Rất cảm ơn các bạn!

Comment

Router> enable ==>vô privilege mode
                  Router# conf t ==> vô global configuration mode
                  Router(config)# line vty 0 4 ==> vô line config mode. Router cho phép 1 lúc 5 telnet session tương ứng với line vty 0 --> 4
                  Router(config-line)# login ==> hỏi password lúc login
                  Router(config-line)# password [password]==> cho phép telnet vào router

Sau khi config xong, bạn nhớ trở về privilege mode (nhấn Ctrl_Z), sau đó dùng lệnh copy run start để lưu cấu hình lại.

Hope this help

Thân mến,

Comment

Re: Làm sao để đổi password Router?

Router> enable ==>vô privilege mode
                    Router# conf t ==> vô global configuration mode
                    Router(config)# line vty 0 4 ==> vô line config mode. Router cho phép 1 lúc 5 telnet session tương ứng với line vty 0 --> 4
                    Router(config-line)# login ==> hỏi password lúc login

Sau khi config xong, bạn nhớ trở về privilege mode (nhấn Ctrl_Z), sau đó dùng lệnh copy run start để lưu cấu hình lại.

Hope this help

Thân mến,
                    Cảm ơn các bạn!
                    Mình đã làm như trên nhưng ko được. Mình đang xài Router Cisco 1700. Sau khi hoàn tất các lệnh mình dùng lệnh copy run start thì nó hỏi như sau: Destination filename [startup-config]?. Hihi..đến đây vì không biết làm gì nữa (vì các bạn không chỉ mà :P ) nên mình Enter luôn. Sau khi Enter nó báo như sau:
                    Building configuration...
                    [OK]
                    Đến đây thì mình dùng lệnh exit. VÀ THỬ TELNET LẠI ĐẾN ĐỊA CHỈ ROUTER CỦA MÌNH -----> CHẴNG THAY ĐỔI ĐƯỢC TÍ GÌ PASSWORD CỦA ROUTER CẢ. NÓ VẪN NHƯ CŨ THÔI. :cry:
                    Xin cho hỏi cái phần password mới mình muốn thay thế có phải gõ ở trong hai cái ngoặc không [ ] ???. Ví dụ: password lalala hoặc password [lalala]. Mình đã thử hai cách này nhưng chẵng được. Vậy làm như thế nào để đổi cái Password cho cái Router mình vậy các bạn ơi????
                    Chân thành cảm ơn các bạn!

Comment

coi lại bạn có đổi thanh ghi chưa , dùng lệnh show version xem sao . pass không cần đặt trong ngoặc đâu .
                      Tp.Ho Chi Minh

Comment

theo e nhớ thì đổi pass của telnet đâu cần phải thay đổi thanh ghi đâu anh trang.

Comment

vậy thì thử reload lại router xem sao !
                          Tp.Ho Chi Minh

Comment

reload là reboot nhỉ? Mình mới bị mất điện (Hỏng UPS) nên chắc là cái router reload lại rồi các bạn ơi. Mình vừa telnet lại, vẫn cái password cũ.
                            Mong giúp đỡ, cảm ơn nhiều!

Comment

Router của thuộc hãng nào ? Nếu thuộc dong Cisco chỉ cần vào chế độ Config mức Enable là thay đổi được.

Comment

Working...
                              X