• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Stress và cách chống lại nó !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Stress và cách chống lại nó !!

Những phương pháp hữu hiệu giảm stress.

Để xử lý stress có hiệu quả, bạn hãy xác định rõ những nguyên nhân gây stress đối với mình. Cả những vấn đề do bản thân bạn hay môi trường xung quanh gây nên rồi lên kế hoạch đối phó. Một số ý tưởng sau giúp bạn giảm bớt stress.

Đi bộ
    Mỗi ngày bạn hãy dành thời gian đi bộ một chút mà vẫn đảm bảo hoàn thành công việc của mình. Làm việc vặt trong nhà không hoàn toàn tạo ra sự yên tĩnh và thư giãn cần thiết để tái tạo sức lực và tinh thần. Đi bộ, ngâm mình trong bồn tắm hay làm gì đó là tuỳ ý ở bạn nhưng bạn phải đảm bảo rằng cái bạn làm không trong danh mục những việc phải làm.

Tạo ra sự yên tĩnh
    Một không gian yên tĩnh với một chút âm nhạc nhẹ nhàng giúp bạn tạo nên không khí thanh bình để khống chế và xử lý stress. Bày biện ngôi nhà của bạn với hòn non bộ, thác nước chảy và một chút dầu thơm phảng phất tự nhiên cũng có thể giúp bạn tạo một không gian yên bình và thư giãn.

Hãy nhớ hít thở
    Từ xa xưa, người Phương Đông phát hiện ra lợi ích của việc luyện tập kỹ thuật hít thở đúng cách như một phương pháp hiệu quả để kiềm chế stress. Một nghiên cứu gần đây của các nhà khoa học Mỹ chỉ ra rằng nếu hít thở từ 8 - 10 lần trong một phút khi bạn nghỉ ngơi là dấu hiệu cho thấy bạn hoàn toàn bình thường và khoẻ mạnh. Trong khi đó hít thở từ 15 lần/phút trở lên là báo hiệu bạn đang trong trạng thái stress.

Ngồi thiền
    Thực hành ngồi thiền được xem là một trong những cách giảm stress tốt nhất và sự thư giãn hoàn toàn sẽ giúp bạn giảm vấn đề tâm thần do sự lo lắng gây ra. Tác giả Jack Kornfield, cuốn Ngồi Thiền Cho Người Mới Tập cho biết chỉ cần ngồi thiền 10 phút trong một ngày sẽ giúp bạn có cơ hội tuyệt vời để quản lý stress cũng như giúp bạn giảm nguy cơ mắc bệnh tim mạch và tăng huyết áp.

Vui cười
    Những người biết kiểm soát stress một cách khéo léo gợi ý rằng bạn không nên sống quá khô khan và nghiêm túc. Hãy đem nụ cười vào cuộc sống của bạn một cách thường xuyên nhất. Theo các nhà khoa học, nụ cười có ảnh hưởng tích cực đến hệ miễn dịch và tăng cường số lượng và hoạt động của các tế bào có thể kháng virus, kháng tế bào ngoại lai và ung thư.

Một thái độ và không khí vui vẻ, nhẹ nhàng có lợi cho những thành viên khác trong gia đình. Giới chuyên môn cho rằng, một món quà mà bạn có thể tặng cho lũ trẻ là mỉm cười với chúng. Nếu bạn tỏ ra nghiêm trọng, con trẻ sẽ thu nhận và bị ảnh hưởng theo thái độ đó.

Chơi Game để thư giản.
    Giới chuyên môn cho rằng chơi Game cũng là cách giải trí và giảm stress nếu bạn biết cân bằng thời gian hợp lý. Đang ở trạng thái căng thẳng, bạn nên cho đầu óc mình nghĩ ngơi thư thả, vứt bỏ hết tất cả những phiền muộn, lo toan của công việc hằng ngày. Lúc này, bạn nên chơi những game nhẹ nhàng, dễ chơi như thể loại Webgame chẳng hạn.

Đôi khi vì bận rộn với cuộc sống của mình, bạn đã vô tình quên cách "hưởng thụ". Chơi game cũng là một trong những liều thuốc giúp tinh thần bạn tỉnh táo và sảng khoái. Bạn sẽ cảm thấy thoải mái hơn khi vô tình bắt gặp những hình ảnh lạ mắt, những lời nói vui tai trong game.Có thể nói Game là một thế giới tự do mà mọi người có thể làm những việc mình thích, giúp giải tỏa phần nào những căng thẳng, stress trong cuộc sống hiện tại.

22/8 ĐQQK V2.0 - Điều gì sẽ xảy ra ???

:76:www.webgame.vn>:D<

Có vẻ ít người bị stress nên không thấy ai vào đây reply.

Cám ơn thông tin của bạn, thông tin này rất hữu ích cho Thanh Hương lúc này. Thanh Hương sẽ thực hiện một số phương pháp để giảm stress.

Chúc vui vẻ,

Thanh Hương.

Comment

Originally posted by thanhhuong_vnpro View Post
      Có vẻ ít người bị stress nên không thấy ai vào đây reply.

Cám ơn thông tin của bạn, thông tin này rất hữu ích cho Thanh Hương lúc này. Thanh Hương sẽ thực hiện một số phương pháp để giảm stress.

Chúc vui vẻ,

Thanh Hương.
      Chụp hình thấy cười tươi wá mà bị stress àh ...Đùa vui thôi chứ ai mà ko bi stress thì người đó có phải là ... ko nhỉ :):):)
      :Xhọc học nữa học mãi , trường này đuổi thì wa học trường khác ...:X:X

Comment

Cám ơn bạn đã đọc và Reply mình sẽ cố gắng sưu tầm thêm những phương pháp giải stress khác để cho mọi người cùng tham khảo.
        22/8 ĐQQK V2.0 - Điều gì sẽ xảy ra ???

:76:www.webgame.vn>:D<

Comment

Working...
        X