• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

NAT traveral?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• NAT traveral?

Cho em hỏi 2 câu:

1) Cho em hỏi về cơ chế hoạt động của NAT traversal. Em đọc tài liệu thấy nếu dùng NAT static hay Dynamic thì không dùng IPSec được vì nó đòi hỏi phải đóng gói lại các gói tin ứng với địa chỉ được NAT. Em có nghe nói người ta khắc phục vấn đề đó nhưng không biết cụ thể thế nào. Các cao thủ giúp em với!:@)

2) Cho em hỏi thêm 1 câu nữa: người ta nói NAT không sử dụng được với các giao thức SNMP, DNS, WINS. Tại sao vậy?
    Last edited by cuibapcaca; 25-06-2008, 03:35 PM.
    Chưa đủ lớn để mong mình bé lại ....

2/ Trong SNMP có sử dụng các file MIBs cài trên các thiết bị. Các file MIBs này do các hãng khác nhau viết cho các thiết bị của họ. Một số MIB chứa các địa chỉ khác nhau. SNMP dùng các thông điệp rất khác nhau để truy vấn các thông số chứa trong các MIB file này. Do đó, NAT đôi khi không thể "ngó" vào các thông điệp của SNMP và thực hiện chuyển đổi tương ứng.

Với DNS thì NAT đã có thể thực hiện NAT payload.

Bạn xem file đính kèm mô tả hoạt động của NAT xuyên suốt một quá trình truy vấn DNS.

Last edited by dangquangminh; 08-07-2008, 12:11 AM.
    Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
    https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Một số MIB chứa các địa chỉ khác nhau
      "Địa chỉ" ở đây là số OID?
      Do đó, NAT đôi khi không thể "ngó" vào các thông điệp của SNMP và thực hiện chuyển đổi tương ứng.
      "Đôi khi" là khi nào vậy thầy? Em cũng có đọc file MIB của NAT rồi nhưng khi em dùng solarwinds để get thì báo là "OID unsupported". Làm thế nào em có thể lấy được một OID NAT nào đó trên PC?
      Chưa đủ lớn để mong mình bé lại ....

Comment

Working...
      X