• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Tuyển tập các bài hát tình yêu bất hữu

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Tuyển tập các bài hát tình yêu bất hữu

Hãy lặng mình và cảm nhận, cuộc sống luôn đẹp cho dù nó định tuyến sai lầm cho cuộc đời ta!!!
    Hãy chuyển mạch thật nhanh để bước sang trang mới nha bạn

Cry on my shoulder

Link down :
    mms://nhacvietplus.com.vn/nhacvietplus/media/CryOnMyShoulder.wma

[mãi yêu em] - Có người nói với tôi rằng đôi vai chính là phần quan trọng nhất của cơ thể, chỉ vì nó là nơi mà những người ta thương yêu nhất có thể dựa đầu vào khi họ khóc.

Trong cuộc đời của mỗi người đều phải trải qua biết bao chông gai, có những lúc mệt mỏi tưởng như ngã quỵ, khi đó chỉ cần bờ vai của một người thân, người bạn, người yêu thì mọi khó khăn không là gì cả (đó là những gì mà Cry on my shoulder sẽ mang đến cho mọi người - bài hát do Michael Jackson sáng tác và biểu diễn).

Giai điệu mượt mà của bài hát chất chứa bao nỗi lòng của chàng trai với người mình yêu, một tình yêu chân thành và cao thượng biết bao: “Nếu người hùng trong mơ đã chẳng đến bên em, nếu em cảm thấy buồn, em cần một ai đó bên cạnh... , nếu em gọi điện mà bạn bè chẳng có ai ở nhà... , nếu em muốn khóc hãy ngả đầu lên vai tôi mà khóc. Nếu em cần một người thực sự quan tâm đến em,... nếu con tim em trở nên giá lạnh, khi ấy tôi sẽ chỉ cho em xem một tình cảm chân thành có thể làm được gì.” (If the hero never comes to you, if you need someone you’re feeling blue,... if you you call your friends nobody’s home,... if you wanna cry, cry on my shoulder. If you need someone who cares for you. If you’re feeling sad, your heart gets colder, yes I show you what real love can do).

Chúng ta luôn đặt ra những hình mẫu lý tưởng cho người yêu, luôn mơ tới những chàng trai tuyệt vời như trong truyện, nên đã vô tình không nhìn thấy có một chàng trai cũng rất đáng yêu ngay bên cạnh mình. Người đó tuy không có đôi mắt biết cười của Zai zai, người đó chỉ có cặp kính cận nhưng đó lại là người ngồi suốt mấy giờ đồng hồ trên mạng để tìm tài liệu giùm bạn, người đã mua đồ ăn sáng cho bạn khi bạn bệnh, chạy xuống mấy tầng lầu để mua thuốc đau dạ dày cho bạn, lắng nghe bạn tâm sự, cho bạn mượn bờ vai để ngả vào khi bạn khóc... Lời bài hát đã đánh thức trái tim của biết bao cô gái, rằng không cần phải tìm đâu xa xôi, hạnh phúc ở ngay bên cạnh mình. Giọng hát nhẹ nhàng, sâu lắng như lời thổ lộ chân thành làm thổn thức trái tim của người nghe, giai điệu du dương, ngọt ngào của từng câu chữ làm mọi thứ xung quanh bạn như bất động. Bạn chơi vơi giữa chốn thiên đường với tình yêu dịu ngọt, bạn thật sự xúc động, muốn chạy ngay đến bên người đó.

Trước tình cảm chân thành, cảm thông, chia sẻ đó thì dẫu tim có bạn băng giá đến đâu cũng phải tan chảy: “Nếu bầu trời với em chỉ một màu tăm tối, dù với em thiên đường có ngàn dặm xa xăm, hãy cho tôi hay, tôi sẽ cùng em đến nơi đó. Tôi sẽ luôn ở bên cạnh em, tôi hứa đấy, tôi sẽ chẳng khi nào lẩn trốn em đâu.” (If your sky is grey, if heaven is a million years away oh let me know. I will always stay by your side, I promise you I’ll never hide). Nếu có ai đó nói với bạn những lời này thì bạn đừng vội lắc đầu mà cho rằng điều đó không có thật, chỉ là những lời sáo rỗng. Bạn hãy nhìn vào đôi mắt của họ, bạn sẽ hiểu ngay rằng trên đời này vẫn còn tồn tại một tình cảm mộc mạc, chân thành và đang hiện hữu ngay trước mặt bạn.

Hãy tin đi và bạn sẽ biết thế nào là hạnh phúc. Hãy yêu thương, quý trọng những gì bên cạnh, đừng mãi chạy theo những ảo tưởng mà bỏ qua cái thật sự quan trọng của đời mình. Khi gặp khó khăn, bạn sẽ thấy đôi vai của những người bạn và người thân có ý nghĩa như thế nào. Và bạn hãy để đôi vai của mình trở thành chỗ dựa của mọi người, khi đó bạn sẽ thấy mình hạnh phúc biết bao.

Việt Hùng
    Theo maiyeuem.net, Nhạc Việt plus

Lời bài hát:

Cry on my shoulder
    If the hero never comes to you
    If You need someone You"re feeling blue
    If You wait for loving when You"re alone
    If You call Your friends nobody"s home
    You can runaway but You can"t hide
    Through storm and through the lonely night
    Then I show You there"s a destiny
    The best thing in life
    They are free

(Chorus)
    But if You wanna cry, cry on my shoulder
    If You need someone who cares for You
    If You"re feeling sad Your heart get"s colder
    Yes I show You what will love can do

If the sky is grey or latch Me know
    There"s a place in heaven where We"ll go
    If heaven is a million years away
    Oh, just call Me and I make Your day
    When the nights are getting cold and blue
    When the days are getting hot for you
    I will always stay here by Your side
    I promise You, I"ll never hide

(chorus 2 times)
    -------------------------------------------------------

Nếu người hùng trong mơ đã chẳng đến bên em
    Nếu em cảm thấy buồn…
    Em thấy cần một ai kia bên cạnh
    Nếu em đang phải xa người mình yêu…
    Em thấy mình đơn lạnh
    Nếu em gọi điện mà…
    Bạn bè em chẳng ai có ở nhà
    Em có thể trốn chạy, nhưng nào thể vượt qua
    Những cơn bão lòng, những đêm dài đơn độc
    Nhưng anh sẽ chỉ cho em nhận ra số phận
    Rằng những gì tốt đẹp nhất trên đời…
    Nào phải mất tiền mua

Chorus:

Nhưng nếu lòng em muốn khóc
    Hãy ngả đầu lên vai anh mà khóc nghe em
    Nếu em cần một người thực quan tâm đến em
    Nếu lòng em buồn… con tim em giá lạnh
    Khi ấy một tình yêu chân thành có thể làm được gì
    ...Anh sẽ chỉ em xem

Nếu bầu trời với em chỉ một màu tăm tối
    Hãy cho anh hay…
    Bởi nơi nào đó trên thiên đường là chỗ của chúng mình
    Dù với em thiên đường có ngàn xa, xa lắm
    Hãy gọi tên anh, anh sẽ giúp em đến nơi ấy… cùng anh

Nếu màn đêm phủ lên em bao giá lạnh, u buồn
    Nếu mỗi ngày qua, bao khó khăn vẫn ngăn em cất bước
    Anh sẽ vẫn mãi luôn bên em, cùng hướng về phía trước
    Anh hứa đấy, anh sẽ chẳng khi nào lẩn trốn đâu em

(Chorus)

Những gì một tình yêu chân thành có thể làm được

Nguồn Nhạc Việt Plus
    Last edited by tranmyphuc; 07-07-2008, 12:30 AM.
    Trần Mỹ Phúc
    tranmyphuc@hotmail.com
    Hãy add nick để có thông tin đề thi mới nhất :tranmyphuc (Hỗ trợ tối đa cho các bạn tự học)

Cisco Certs : CCNP (Passed TSHOOT 1000/1000)

Juniper Certs :
    JNCIP-ENT & JNCIP-SEC
    INSTRUCTORS (No Fee) : CISCO (Professional) , JUNIPER (Professional) , Microsoft ...

[version 4.0] Ôn tập CCNA

The Cascades - "Rhythm of the Rain"

Link down :

mms://nhacvietplus.com.vn/nhacvietplus/media/2Rhythm of the rain_guitar.wma

- Sài Gòn đang vào những ngày mưa dai dẳng, mưa xóa đi những bụi bặm , ngột ngạt, xóa đi cái nóng oi bức, vốn dĩ nắng nóng là nét đặc trưng của Sài Gòn, Mưa làm hồi sinh tất cả, Mưa, dịu mát tâm hồn.Nhưng nhìn về miền Trung, nơi cơn mưa đang trút xuống, lũ... hết trận lũ này đến trận lũ khác, những người dân quê tôi, những bạn bè tôi đang chống chọi cùng lũ, cái đói, cái rét và bao nỗi lo toan khác khi cơn mưa qua đi. Người ta đang cố gắng chinh phục tự nhiên nhưng có lẽ một phần thôi … Ngồi nhìn mưa gió quần quật gào thét trên ngọn cây mà trong lòng không tránh khỏi nỗi sợ hãi khó lý giải.. Ngẩn ngơ lắng nghe vang đâu đó ca khúc quen thuộc và dễ thương của The Cascades-"Rhythm of the rain".
    Nhưng tôi vẫn thích mưa, mưa trong giai điệu của bài hát Rhym of the Rain. Lắng nghe nhịp điệu yêu thương của tiếng mưa rơi, nỗi nhớ cứ thế ùa tràn..
    Vừa bật nhạc lên là tiếng mưa rơi rào rào toát lên ngay lập tức chủ đề của bài hát. Tiếng tí tách tí tách đoạn đầu và cả bài nhạc làm người nghe cứ như đang thấy từng giọt mưa rơi rơi rồi chạm nhẹ trên cành cây, vào khung cửa kính, xuống mặt đường. Người nghe ngay lập tức được nhắc nhở: "hãy lắng nghe giai điệu của cơn mưa đang rơi kìa" (listen to the rhythm of the falling rain).
    Ta hình dung ra cơn mưa như một ngươi bạn nhỏ của chàng trai để anh ta trút hết nỗi niềm:
    Listen to the rhythm of the falling rain
    Telling me just what a fool I've been
    Oh I wish that it would go and let me cry in vain
    And let me be alone again
    When the rain comes
    They run and hide their heads
    They might as well be dead
    When the rain comes

Những giọt mưa đang gõ nhịp ngoài cửa sổ,
    nói rằng tôi đã là một anh chàng khờ khạo biết bao
    Mưa ơi xin ngừng rơi để tôi khóc trong đau khổ
    Tôi muốn được cô đơn một mình

Giai điệu mưa mà chàng trai nói chính là những cảm xúc dâng trào của anh ta. Anh muốn người yêu biết đến điều này và thế là mượn cơn mưa để bày tỏ.

Tôi cũng như chàng trai ấy muốn khóc nhưng không phải khóc để nhẹ nhàng bớt vì là khóc trong sự trống rỗng cơ mà. Muốn khóc nhưng ngoài kia trời mưa như có ai đang khóc thay cho tôi vậy.

Rain please tell me now
    Does that seem fair
    For her to steal my heart away
    When she don’t care
    I can’t love another when my heart’s.
    Somewhere far away.

"Mưa ơi, xin hãy nói với tôi rằng điều này có công bằng không khi mà người ấy mang trái tim tôi đi không chút âu lo. tôi chẳng thể yêu một ai khác khi mà trái tim tôi đang ở nơi nào xa lắm."

Không ai có thể phủ nhận mình yêu thích bài hát này một phần vì giai điệu mưa rơi rất đỗi nhẹ nhàng thấm đẫm bên trong 1 nỗi buồn trong trẻo của trái tim chàng trai hay của chính chúng ta?

Có ai lại không bị mê hoặc bởi giai điệu organ vui tươi và trong văn vắt của ca khúc này? Và mưa ơi, mưa cứ rơi rơi đi ...Giai điệu keyboard đầy âm sắc “Mưa” và “Rhythm of the rain” song hành tạo nên một khúc biến tấu ngày mưa,ta đắm chìm trong sự mê hoặc, ngoài trời mưa vẫn rơi, nỗi buồn và sự sợ hãi lẫn sự thích thú của ta vào chiều ngày mưa sau 1 ngày đầy nỗi buồn, cứ thế tan dần đi...

RHYTHM OF THE RAIN

Sáng tác : John Gummoe
    Trình bày: The Cascades
    1.
    Listen to the rhythm of the falling rain
    Telline me just what a fool I’ve been
    I wish that it would go and let me cry
    in vain and let me be alone again.

2.
    The only girl I care about has gone away.
    Looking for a brand new start.
    But little does she know than when she left that day.
    Along with her she took myheart.

Refrain
    Rain please tell me now
    Does that seem fair
    For her to steal my heart away
    When she don’t care
    I can’t love another when my heart’s.
    Somewhere far away.

3.
    The only girl I care about has gone away.
    Looking for a brand new start.
    But little dose she know than when she left that day,
    along with her she took my heart.

Refrain
    Rain won’t you tell her that I love her so
    Please ask the sun to set her heart a glow
    Rain in her heart and let the love we knew start to grow.

4.
    Listne to the rhythm of the falling rain,
    telling me just what a fool I’ve been.
    I wish that it would go and let me cry in
    vain and let be alone again.

Oh, listen to the falling rain
    Pitter – patter, Pitter – patter
    Woo…oh…oh…Listen, listen to the falling rain.

Lời dịch :

Tôi lắng nghe giai điệu của mưa Tiếng mưa như nói với tôi rằng tôi chỉ la một kẻ khờ khạo
    Người con gái duy nhất mà tôi yêu đã rời xa tôi
    Em tìm kiếm một sự khởi đầu mới mẻ
    Người yêu bé bỏng ,em có biết rằng
    Ngày em đi em đã mang theo cả tình yêu của tôi
    Mưa ơi hãy nói cho tôi biết điều này có công bằng không
    Em đánh cắp trái tim tôi khi em chẳng còn yêu tôi nữa
    Liệu tôi có thể yêu thương ai khác khi trái tim đã mất rồi?
    Tôi lắng nghe giai điệu của mưa
    Tiếng mưa như nói với tôi rằng tôi chỉ là một kẻ khờ khạo
    Người con gái duy nhất mà tôi yêu đã rời xa tôi
    Em tìm kiếm một sự khởi đầu mới mẻ
    Người yêu bé bỏng ,em có biết rằng
    Ngày em đi em đã mang theo cả tình yêu của tôi
    Mưa nói giùm tôi với em rằng tôi yêu em lắm
    Xin nói mặt trời thắp lửa trái tim em
    Hãy để mưa rơi trong lòng em
    Và để tình yêu đôi ta ngày trước lại thêm một lần nảy nở
    Tôi lắng nghe giai điệu của mưa
    Tiếng mưa như nói với tôi rằng tôi chỉ là một kẻ khờ khạo
    Tôi muốn được cô đơn một mình.

SB tổng hợp
    Photo sưu tầm từ Internet, Media từ nguồn Zing
    Last edited by tranmyphuc; 07-07-2008, 12:32 AM.
    Trần Mỹ Phúc
    tranmyphuc@hotmail.com
    Hãy add nick để có thông tin đề thi mới nhất :tranmyphuc (Hỗ trợ tối đa cho các bạn tự học)

Juniper Certs :
    JNCIP-ENT & JNCIP-SEC
    INSTRUCTORS (No Fee) : CISCO (Professional) , JUNIPER (Professional) , Microsoft ...

Comment

Bressanone

Bressanone
      mms://nhacvietplus.com.vn/nhacvietplus/media/01albumthang11/Bressanon_Matthew_Lien.wma
      Không hiểu sao có ai đó nói rằng, bài nay mang dáng dấp của một con sói cô độc, phải chăng là do nó nằm trong album Bleeding wolves. Nhưng mà có vẻ như điều đó không sai....

Không hiểu sao có ai đó nói rằng, bài nay mang dáng dấp của một con sói cô độc, phải chăng là do nó nằm trong album Bleeding wolves. Nhưng mà có vẻ như điều đó không sai....

Đôi khi trong cuộc sống, chúng ta phải đứng giữa những sự lựa chọn, dù muốn dù không thì vẫn phải cân đong đo đếm, cái gì nặng cái gì nhẹ, cái gì nên ở lại, cái gì nên đi tiếp.... Trong thâm tâm mỗi người, thì chúng ta đã vạch sẵn một con đường, một ước mơ, một hạnh phúc cho riêng mình...

You would be a sweet surrender,
      I must go the other way
      And my train will carry me onward
      though my heart would surely stay

Wo, my heart would surely stay

Now the clouds are flying by me,
      and the moon is on the rise
      I have left the stars behind me,
      they were diamonds in your skies

Bressanone, mang dáng vẻ một con sói cô độc giữa khu rừng...
      (Ảnh: Google.com)
      Con đường ta đang đi cũng giống như con ngựa, nó không thể kham tất cả những thứ chúng ta muốn mang theo bên mình, nếu cứ bắt nó thồ hết những thứ hàng hoá đó, liệu nó có đi nổi hay nó sẽ phải lết từng bước nặng nhọc mà không biết bao giờ mới đến đc nơi cần đến?

Một con sói cô độc, nó đã phải bỏ lại những thứ sau lưng mình "I have left the stars behind me", bánh xe cuộc đời vẫn lăn, nó không thể dừng lại, nó lại tiếp tục đi dẫu trái tim nó đang ở một nơi nào đó "I must go the other way. And my train will carry me onward, though my heart would surely stay ". Khi những ng yêu thương là " a sweet surrender", nó đơn độc trên chính con đường của mình, nhưng cuộc sống luôn là sự lựa chọn, nó vẫn đi và dõi theo hoàng hôn từ phía bên kia xa lắm

"Here I stand in Bressanone,
      with the stars up in the sky.
      Are they shining over
      Brenner and upon the other side".

(Nguồn: V.A's Blog)
      • Nhacvietplus tổng hợp

Bressanone

Here I stand in Bressanone
      with the stars up in the sky
      Are they shining over Brenner
      and upon the other side

I must go the other way
      though my heart would surely stay

Now the clouds are flying by me,
      and the moon is on the rise
      I have left the stars behind me,
      they were diamonds in your skies

I must go the other way
      though my heart would surely stey

Trần Mỹ Phúc
      tranmyphuc@hotmail.com

Juniper Certs :
      JNCIP-ENT & JNCIP-SEC

Comment

Ở nơi nào em còn nhớ

Ở nơi nào em còn nhớ
        mms://nhacvietplus.com.vn/nhacvietplus/Images/20/2008/07/anhtin/O Noi Nao Em Con Nho (Ngo Thuy Mien) - Tuan Ngoc.wma

Đông sắp tàn rồi đấy, em có nhớ những con đường ngày xưa không? Xa xôi quá rồi phải không em, đường về xa lắm em có nhớ tôi không?

Đông sắp tàn rồi đấy, em có nhớ những con đường ngày xưa không? Xa xôi quá rồi phải không em, đường về xa lắm em có nhớ tôi không?

Đã quá xa để sỏi đá quên bước chân chúng ta ngày ấy, hay tại chúng ta không bao giờ còn về nữa. Con đường mùa đông, con đường ký ức, con đường kỷ niệm. Con đường tình in gót chân em, dấu chân anh. Con đường hò hẹn, nơi anh dìu bước em về. Con đường tình của chúng ta...

Khi chúng ta không còn đi chung trên lối về quen thuộc, con đường quen thuộc, nỗi đau bắt đầu từ đấy.

Đã bao năm trôi qua em còn yêu tôi không?
        (Ảnh: Deviant Art)
        ”Chiều lang thang về căn nhà cũ, mất nhau muôn đời
        hồn mênh mang, nhạc dâng sầu tới dáng em xa rồi
        tìm đâu thấy tháng năm võ vàng
        tìm đâu thấy ái ân phai tàn
        dòng thời gian xoá nhoà nỗi buồn em mang”

Đã bao năm trôi qua em còn yêu tôi không? Những lần đi về trên lối vắng những kỷ niệm xa xưa lại sống dậy trong tim tôi, những buổi chiều ta bước chung đôi, cuộc tình ta tràn dâng ngập lối. Ta đã yêu nhau, đã bước đi bên nhau qua bao mùa nắng, bao mùa mưa, bao nhiêu kỷ niệm ta đã cho nhau ngày ấy. Ngày ấy xa rồi biết đâu tìm lại, lẽ nào chúng ta không một lần về tìm lại, không một lần nghe nỗi nhớ chở ký ức về...

Và không một lần về nhặt lại những kỷ niệm lãng quên, những kỷ niệm đánh rơi, những kỷ niệm vụn vỡ trên con đường quá khứ. Bên trời tiếng hát buông lơi, chiều nay ta nghe lá rơi trong hồn, mùa đông lạnh lùng heo may. Lạnh, buồn, nhớ nhung xa xa... Có một bàn tay đã xa khỏi đời mình, gục đầu lên kỷ niệm, cồn cào nỗi nhớ. Nhớ những kỷ niệm của chúng mình, nhớ con đường nơi ký ức, xa xa nơi miền kỷ niệm, những ngày xưa có còn sống trong em?

"Hạnh phúc là tiếng hát chơi vơi
        Ngày vui là dĩ vãng xa xôi
        Người ơi đời đã cách chia đôi muôn trùng khơi
        Còn đây là tiếc nhớ khôn nguôi
        Còn đây là rã nát tim côi
        Mình tôi và cơn đau xót xa một thời "

Ký ức ngọt ngào, mối tình ngày xưa đôi khi vẫn còn sống lại trong anh, chất chứa trong anh. Nhớ vô cùng những ngày Hà Nội lập đông, nhớ da diết những ngày ta yêu nhau. Không còn em những kỷ niệm vẫn ngổn ngang trong anh, những kỷ niệm chưa phai tàn...

Ta đã hạnh phúc một lần, đã đau đớn một lần. Chẳng còn gì nữa dẫu mình đã yêu nhau đến cháy rát môi hôn, yêu đến vỡ nát tâm hồn phải không em?

(Theo diễn đàn Vietnamcayda)
        • Ở nơi nào em còn nhớ
          Tác giả: Ngô Thụy Miên
          Ca sĩ: Tuấn Ngọc

Từ em đi mùa xuân lặng lẽ cánh hoa u sầu
          Từ em đi hạ thêm buồn vắng nắng mưa phai màu
          Vòng tay cũ lối xưa em về
          Bờ môi ấm ngát hương câu thề
          Ngậm ngùi trong nỗi buồn vương vấn những tháng ngày qua

Từ em đi mùa thu tàn úa lá rơi bên thềm
          Từ em đi mùa đông lạnh giá bước chân âm thầm
          Chờ em mãi mắt môi ơ thờ
          Người yêu cuối thoáng nghe mơ hồ
          Chỉ mình tôi với một góc trời hư vô

Hạnh phúc là tiếng hát chơi vơi
          Ngày vui là dĩ vãng xa xôi
          Người ơi đời đã cách chia đôi muôn trùng khơi
          Còn đây là tiếc nhớ khôn nguôi
          Còn đây là rã nát tim côi
          Mình tôi và cơn đau xót xa một thời

Chiều lang thang về căn nhà cũ mất nhau muôn đời
          Hồn mênh mang nhạc dâng sầu tới ...dáng em xa rồi

Tìm đâu thấy tháng năm võ vàng
          Tìm đâu thấy ái ân phai tàn
          Dòng thời gian xóa nhòa nỗi buồn em mang
        Trần Mỹ Phúc
        tranmyphuc@hotmail.com

Juniper Certs :
        JNCIP-ENT & JNCIP-SEC

Comment

Making love out of nothing at all mms://nhacvietplus.com.vn/nhacvietplus/media/111Phainghe/Carrie Underwood - Making Love Out of Nothing At All.mp3
          Đối với tôi, ca khúc Making love out of nothing at all có lẽ là lời “năn nỉ” người tình tuyệt vời nhất.

Mọi người thường cho rằng trong tình yêu phụ nữ sẽ yếu đuối hơn, hi sinh nhiều hơn so với đàn ông. Họ, những người đàn bà đang yêu, luôn là người cố gắng gìn giữ hạnh phúc, “lèo lái” thuyền tình mỗi khi sóng gió. Nhưng không biết có bao nhiêu người biết rằng, đàn ông, càng bản lĩnh bao nhiêu, càng từng trải bao nhiêu, khi đã yêu trọn tình lại càng mỏng manh bấy nhiêu.
          Bạn hãy nghe xem đúng không nhé? Người đàn ông đó, anh ấy biết lúc nào nên lãng mạn với những lời thầm thì bên tai người tình, với những âu yếm nồng nàn; anh ấy biết lúc nào nên mơ mộng, lúc nào nên đối diện với thực tế; anh ấy biết lúc nào nên chiều chuộng người yêu, nhưng cũng biết lúc “uốn nắn”…
          “Anh biết màn đêm đang tắt dần, và thời gian sẽ trôi đi rất nhanh.
          Anh không dự định nói với em những lời này, nhưng anh biết anh phải cố thử một lần…
          Anh biết con đường dẫn đến tiền tài và danh vọng,
          Anh biết tất cả luật lệ, và cả cách phá bỏ nó.
          Và anh luôn luôn biết rõ quy luật của cuộc sống.
          Nhưng,
          Anh không biết cách nào để rời xa em, vì anh không bao giờ muốn thấy em vấp ngã.
          Anh càng không biết em đã làm thế nào,
          Để có thể gạt bỏ tình yêu (của chúng ta) sang một bên…”
          Một lời trách rất khéo, phải không? Hai người đã trải qua biết bao giây phút lãng mạn êm ái, và bây giờ đang đứng trước khó khăn lớn nhất: cô gái muốn rời xa. Có vẻ như trong cô, tình yêu đã không sánh bằng những xung đột hay vướng mắc giữa 2 người.

Making love out of nothing at all
          Bạn sẽ phải công nhận với tôi rằng, chàng trai trong bài hát xứng đáng với hai chữ “tình thánh”. Hãy nghe anh ấy nói với người yêu của mình như thế nào nhé!
          “Anh có thể khiến người đang chạy vấp ngã, khóa cả đích đến,
          Thậm chí chỉ trong khoảng thời gian ngắn như tiếng huýt sáo.
          Anh có thể làm cho sân vận động này bừng lên,
          Đêm nay có thể dài vô tận,
          Nhưng anh vẫn có thể làm cho bóng đêm biến mất với ánh bình minh.
          Anh có thể biến những lời hứa với em thành hiện thực,
          Và xua đi những gì em sợ hãi…
          Nhưng nếu không có em, mọi thứ là vô nghĩa,
          Anh đã vứt bỏ tôn nghiêm, thậm chí đang bi lụy,
          Vì anh không thể giống như em,
          Có thể gạt bỏ tình yêu hai ta sang một bên…”
          Chàng trai, anh đã nhận được sự đồng cảm cao độ từ tôi. Bởi, cũng giống như anh, tôi sẵn sàng trả bất cứ giá nào, chỉ để có thể giữ lấy tình yêu của mình. Mọi thứ đúng thật sẽ là vô nghĩa, nếu như bên cạnh anh thiếu đi người anh yêu thương nhất, chẳng phải vậy sao?
          Mỗi lần nghe lại bài hát này, tôi vẫn thấy dâng trào cảm xúc. Có lẽ do tiết tấu bài hát lúc dồn dập, khi nhẹ nhàng chậm rãi, đúng như tâm sự của chủ thể, nên dễ dàng công phá vào những điểm tương đồng trong nội tâm người nghe. Những lúc này, tôi thường tự hỏi, nếu như mình rơi vào hoàn cảnh tương tự chàng trai này, mình sẽ thế nào.
          Còn bạn thì sao?
          • Theo Vo Hoai Phuc/Zing

Lời bài hát: Making love out of nothing at all
          Thể hiện: Carrie UnderWood

I know just how to whisper

And I know just how to cry

I know just where to find the answers

And I know just how to lie

I know just how to fake it

And I know just how to scheme

I know just when to face the truth

And then I know just when to dream

And I know just where to touch you

And I know just what to prove

I know when to pull you closer

And I know when to let you loose

And I know the night is fading

And I know the time's gonna fly

And I'm never gonna tell you

Everything I gotta tell you

But I know I gotta give it a try

And I know the roads to riches

And I know the ways to fame

I know all the rules

And I know how to break 'em

And I always know the name of the game

But I don't know how to leave you

And I'll never let you fall

And I don't know how you do it

Everytime I see you all the rays of the sun

Are streaming through the waves in your hair

And every star in the sky is taking aim at your eyes

Like a spotlight

The beating of my heart is a drum and it's lost

And it's looking for a rhythm like you

You can take the darkness from the pit of the night

And turn into a beacon burning endlessly bright

I've gotta follow it 'cause everything I know

Well it's nothing till I give it to you

I can make the runner stumble

I can make the final block

And I can make every tackle at the sound of the whistle

I can make all the stadiums rock

I can make tonight forever

Or I can make it disappear by the dawn

I can make you every promise that has ever been made

I can make all your demons be gone

But I'm never gonna make it without you

Do you really want to see me crawl

And I'm never gonna make it like you do

Trần Mỹ Phúc
          tranmyphuc@hotmail.com

Juniper Certs :
          JNCIP-ENT & JNCIP-SEC

Comment

Memories

Memories
            mms://nhacvietplus.com.vn/nhacvietplus/media/01albumthang2/Within Temptation - Memories.wma
            Mỗi lần nghe Memories, anh biết em lại buồn, nhất là những ngày trời mưa. Anh biết trong em có những giọt nước mắt đang rơi...

Có khi nào bạn tự hỏi vì sao sống lại cần có ký ức?
            Vì người sống không có ký ức thì sẽ không có hiện tại, và cũng sẽ không thể có tương lai.
            Vì sang ngày mai, ngày hôm nay sẽ trở thành ngày hôm qua...
            Em hỏi anh vì sao anh không ghen khi em khóc cho mối tình đầu của em, khi mối tình đầu đó không phải là anh. Vì em có ký ức của riêng em, và anh tôn trọng ký ức đó.

Đừng bao giờ bỏ rơi quá khứ nhé,
            hãy giữ cho anh những kỷ niệm về những ngày tháng sáu...

(Ảnh: Deviantart)
            20 tuổi, chưa đựoc ai yêu và cũng chưa nói lời yêu với ai bao giờ có phải là quá chai sạn không? Không đâu, vì cái gì đến tụ nó sẽ phải đến, vì có những thứ ta có cố đi tìm, cố gắn cho nó một cái tên là Love thì ta vẫn chẳng thể thấy được. Mình biết nhau đã lâu, nhưng chưa bao giờ anh nghĩ anh sẽ yêu em.

Thế rồi tháng 6 trời mưa, em chia tay mối tình đầu. Người em chia sẻ trong những lúc trời mưa ấy là anh. Em đã khóc rất nhiều, có giọt nứoc mắt anh nhìn thấy, có giọt nước mắt anh không nhìn thấy, nhưng anh biết em đã khóc. Anh không buồn vì em khóc cho mối tình đầu, anh vui vì em biết tôn trọng quá khứ và những ký ức của em.Vứt bỏ quá khứ thì sẽ không tôn trọng hiện tại, và hiện tại của em là anh.

Em hỏi anh vì sao anh không bao giờ hỏi em "vì sao... ". Đơn giản lắm, vì có những điều không cần phải hỏi, có những điều mà đôi mắt em đã trả lời cho anh, và có những ký ức mà anh biết em cần phải giữ cho riêng em. Anh đâu cần phải hỏi khi mà anh đã có câu trả lời.
            Mỗi lần nghe Memories, anh biết em lại buồn, nhất là những ngày trời mưa. Anh biết trong em có những giọt nước mắt đang rơi.
            Bài hát anh thích nhất là November rains.Vậy mà Memories lại là bài hát đưa anh lại gần em, vì cả hai đứa đều tôn trọng những ký ức. Anh không sống vì ký ức, nhưng không có ký ức, không có quá khứ thì sẽ không có hiện tại và tưong lai. Vì anh biết sẽ chẳng có thứ gì gọi là bất diệt, vì sẽ có lúc mình phải chia tay bởi lý do này hay lý do khác. Nhưng một người tôn trọng quá khứ như em sẽ không bao giờ quên anh.Nên em cứ khóc cho mối tình đầu của em đi, anh không sao đâu. Chỉ xin em đừng sống vì nó, hãy để cho quá khứ yên nghỉ và bắt đầu hiện tại đi.
            Em hỏi anh vì sao anh không ghen khi em khóc cho mối tình đầu của em, khi mối tinh đầu đó không phải là anh? Vì em có ký ức của riêng em, và anh tôn trọng ký ức đó. Khi chúng mình có lỡ xa lìa, thì em sẽ giữ mãi ký ức về anh, và trong con tim em anh biết luôn có một khoảng trời có mưa rơi dành cho anh.
            Đừng bao giờ bỏ rơi quá khứ nhé, hãy giữ cho anh những kỷ niệm về một tháng 6 trời mưa.

(Bài cảm nhận của bạn đọc November Rain)

Memories
            by Within Tempation

In this world you tried,
            Leaving me alone behind.
            There's no other way,
            I pray to the gods let him stay.
            The memories cease the pain inside,
            Now I know why.

All of my memories keep you near.
            In silent moments,
            Imagining you here.
            All of my memories keep you near,
            In silent whispers, silent tears

Made me promise I'd try,
            To find my way back in this life.
            Hope there is a way,
            To give me a sign you're okay.
            Reminds me again it's worth it all,
            So I can go home.

In silent moments,
            Imagining you here.
            In silent whispers, silent tears.

Together in all these memories,
            I see your smile.
            All of the memories I hold dear.
            Darling you know I'll love you,
            Til the end of time.

All of my memories keep you near
            In silent moments,
            Imagining you here.
            All of my memories keep you near,
            In silent whispers, silent tears.

All of my memories...
            Trần Mỹ Phúc
            tranmyphuc@hotmail.com

Juniper Certs :
            JNCIP-ENT & JNCIP-SEC

Comment

cảm ơn bạn, thật hay, post thêm vài bài nữa bạn Phúc ơi

Comment

kenmei cũng xin gửi tặng 2 bài hát, các bạn search trong web: www.nhac.vui.vn nhé

Mưa Và Nỗi Nhớ
                Thể hiện (Artist): Mỹ Tâm
                Sáng tác (Composer): Hồ Hoài Anh

Ngày nắng, vội tắt, hạt mưa, bỡ ngỡ về
                Và gió, lang thang lời dấu yêu, đã muốn quên đi
                Mưa rơi, nhìn hạt trắng trong phai mờ, con phố
                Mưa rơi, nhạt nhòa trước sân, còn em nơi đây, ướt mi buồn

ĐK:
                Cơn mưa miên man, muốn xóa đi ngàn nắng vàng
                Em mãi suy tư, muốn xóa trong tim bóng hình anh, nhưng vẫn yêu

Anh ơi nơi đâu, có biết em ngồi vẫn chờ hỡi anh hãy về
                Dù đông đến đây, dù hạ có về, dù gió mưa não nề

Mưa tung tăng ca hát bên hiên
                Nhưng trong em mưa làm nỗi nhớ, tràn đầy
                Để vai gầy, ngồi ngóng trông một tình yêu một quãng đời
                Ta đã trao nhau, tình xanh trước sau không phai

Và bài
                Thinking of you
                ATC

Thinkin' of you I'm thinkin' of you
                All I can do is just think about you
                Whenever I'm blue I am thinkin' of you

No matter how I try I don't find a reason why
                Believe me it's no lie
                I always have you on my mind
                No matter what I see guess where I wanna be
                Love is the answer I will find

All I can do is just think about you
                Whenever I'm blue I am thinkin' of you

mời các bạn thưởng thức và thư giãn:53:

Comment

Xuân vẫn sang kì diệu

Tôi rất thích "Xuân vẫn sang kì diệu" của Đỗ Bảo bởi những thông điệp về mùa xuân, tình yêu, ước mơ hạnh phúc mà bài hát này đem tới...
                  "Xuân vẫn sang kì diệu" đẹp ở giai điệu tràn đầy sức sống, và đặc biệt đẹp ở ca từ. Xuân trong bài hát này mang đậm dáng dấp của mùa xuân hiện đại. Tôi thích giai điệu, ca từ của Đỗ Bảo - một người trẻ tuổi - người đã thổi được sức trẻ vào mùa xuân ngày nay. Nghe bài hát ta bắt gặp đâu đây những hình ảnh quen thuộc của tất cả cảnh vật xung quanh mình trong thời khắc của năm mới, của mùa xuân đang sang kì diệu...
                  Tại sao tên bài hát lại là "Xuân vẫn sang kì diệu"!? Có phải bởi mùa xuân mang đến cho tất cả vạn sinh linh từ cảnh vật đến con người những điều kì diệu. Và tác giả mong rằng mọi người chúng ta luôn sống trong mùa xuân, luôn căng tràn sức sống như mùa xuân "vẫn" mãi ngự trị trong tâm hồn...

Nhạc sĩ: Đỗ Bảo

Bài hát là bản pop nhẹ nhàng, êm dịu nhưng căng tràn sức sống mãnh liệt... Có lúc nhẹ nhàng, có lúc mãnh liệt khao khát... Bản phối khí gây ấn tượng mạnh bởi những âm thanh piano cao vút trong trẻo đã tạo nên thành công cho bài hát này... Hãy cùng khám phá điều kỳ diệu của mùa xuân...
                  "Điều gì làm mùa xuân luôn luôn tươi mới?
                  Điều gì làm mùa xuân reo vui khắp nơi?
                  Điều gì làm mùa xuân luôn luôn trẻ mãi?
                  Có phải mùa xuân biết yêu cuộc đời?"
                  Đó là những câu hát nhẹ nhàng mở đầu bài hát này. Đó cũng là những câu hỏi để lại cho chúng ta tự tìm câu trả lời. Nhưng ai cũng thấy được vẻ đẹp trẻ trung, tươi mới của mùa xuân đang reo vui khắp nơi mà khó có thể trả lời được điều gì đã cho mùa xuân có vẻ đẹp kì diệu như vậy. Và có lẽ tác giả cũng không thể trả lời được và chỉ biết đắm mình, thả hồn vào với mùa xuân đang reo vui, tràn ngập đất trời. "Có phải mùa xuân biết yêu cuộc đời?". Phải chăng là vì yêu đời nên mùa xuân mới tươi trẻ mãi. Đó cũng là một lời giải thích thú vị trong vô vàn nguyên cớ tại sao mùa xuân luôn trẻ mãi với cuộc đời nên tác giả cũng chỉ đặt một dấu chấm hỏi ở cuối câu...
                  "Về lòng người mùa xuân mang bao mơ ước
                  Về cuộc đời mùa xuân mang bao ngát xanh
                  Về rạng ngời để nhân gian kia chờ đón
                  Có phải mùa xuân biết yêu cuộc đời?"
                  Mùa xuân "về" để cho lòng người tràn đầy mơ ước tươi đẹp, cho cuộc đời thêm ngát xanh căng tràn sức sống, "về" trong "rạng ngời" huy hoàng rực rỡ. Mùa xuân luôn được nhân gian mong đợi chờ đón. Phải chăng chính vì những điều kì diệu mà mùa xuân mang lại. Có lẽ mùa xuân biết yêu cuộc đời và con người cũng yêu mến chờ đón nó.
                  "Điều gì làm con phố tràn đầy nắng ấm?
                  Điều gì làm hàng cây ngào ngạt sắc hương?
                  Điều gì làm cho em muôn phần tươi thắm?
                  Và điều gì cho ta nhìn nhau say đắm?"
                  Đỗ Bảo tiếp tục đặt câu hỏi "Điều gì?", nhưng chúng ta đều dễ dàng trả lời được. Bởi không điều kì diệu nào hơn là mùa xuân đem lại nắng ấm tô điểm cho con phố, hương sắc cho hàng cây và làm cho em thêm rực rỡ tươi thắm bội phần. Và cũng chính mùa xuân đã cho con người cảm thấy yêu mến, gần gũi nhau hơn, kết nối những trái tim. Những ánh mắt say đắm nhìn nhau vì chúng ta trở nên đẹp rực rỡ vô cùng trong mùa xuân...
                  "Về gọi mời đàn chim muôn phương bay tới
                  Gọi nồng nàn trong tim dịu dàng mắt môi
                  Về rạng ngời cho ta ôm đàn ca hát"
                  Mùa xuân "về" trăm hoa đua nở, gọi mời những đàn chim bay về chung vui sau một mùa đông dài lạnh lẽo đi tránh rét. Xuân "về" cũng làm cho con người như yêu mến cuộc đời này hơn, tràn đầy cảm xúc "cầm đàn ca hát" ca ngợi vẻ đẹp của cuộc đời, của mùa xuân kì diệu, vĩnh hằng...

Xuân về trăm hoa đua nở
                  "Màu xanh bất tử dáng mùa xuân thần thánh
                  Lòng xuân trung thành với đời xuân đến
                  Lòng xuân lắng ở tâm hồn xuân sáng trong... mãi sáng trong..."
                  Mùa xuân hiện đại được Đỗ Bảo hình tượng hoá mang dáng dấp "thần thánh" như con người có tâm hồn trong sáng thuần khiết. Vẻ đẹp của lòng xuân trung thành mãi mãi với đời xuân bất tử, lắng đọng và đẹp nhất ở tâm hồn "mãi sáng trong". Điều đó đã tạo nên cho mùa xuân "màu xanh mãi mãi bất tử" với thời gian. Mùa xuân sang là thời điểm mà con người tràn đầy hi vọng, mơ ước về tương lai phía trước:
                  "Ước mơ hồn ta luôn trẻ mãi
                  Tháng năm còn bên nhau luôn tươi mới
                  Ước mơ tình yêu luôn trẻ mãi
                  Trái tim dành cho nhau luôn chân thành"

Trái tim dành cho nhau luôn chân thành"
                  Ước mơ của tác giả thật giản dị nhưng vô cùng có ý nghĩa. Cuộc sống luôn tươi đẹp, tháng năm bên nhau luôn hạnh phúc tươi mới khi tâm hồn trẻ mãi. Tình yêu quê hương đất nước, tình yêu đôi lứa luôn trẻ mãi, tươi mới như mùa xuân khi trái tim tình cảm dành cho nhau luôn chân thành như lòng trung thành với đời xuân. Và mơ ước cho tình yêu đôi lứa sẽ mãi trong sáng, chân thành, tươi mới như chính điều kì diệu của mùa xuân đem lại cho đất trời:
                  "Xuân về tình yêu đôi ta lại được tung bay lên trong đôi cánh mới
                  Đôi cánh mùa xuân tươi..."
                  "Ước mơ hồn ta luôn trẻ mãi
                  Tháng năm còn bên nhau luôn tươi mới
                  Ước mơ tình yêu luôn trẻ mãi
                  Trái tim dành cho nhau
                  Sẽ mãi mãi luôn chân thành..."
                  Kết thúc bài hát vẫn là ước mơ giản đơn, ý nghĩa của tác giả cũng như của tất cả chúng ta... Hãy lắng nghe những bước đi kỳ diệu đầu tiên của muà xuân! Hãy lắng nghe "Xuân vẫn sang kì diệu" của Đỗ Bảo bởi biết đâu điều kì diệu sẽ đến với bạn trong những ngày đầu năm này...
                  Site: http://nhacvietplus.com.vn/vn/phainghe/8421/index.aspx
                  Trần Mỹ Phúc
                  tranmyphuc@hotmail.com

Juniper Certs :
                  JNCIP-ENT & JNCIP-SEC

Comment

Happy new year là một sáng tác bất hủ của nhóm ABBA, ra đời vào những năm cuối thập niên 70. Theo nhiều người yêu nhạc thì cho đến nay chưa có bài hát chúc mừng năm mới nào hơn nó về cả lời lẫn nhạc.

Bộ lịch năm 2008 của ABBA
                    Bài hát nghe rất vui nhưng nội dung tồn đọng của bài hát không nói lên sự vui tươi và niềm hy vọng mà một số không ít người hiểu lầm. Từ"blue" trong bài hát không nói lên niềm hy vọng mà trái lại. Một số từ hoặc nhóm từ khác trong bài cũng nói lên sự ảm đạm và buồn chán của một ngày mai dưới cặp mắt không ít bi quan của một đôi trai gái sau buổi tiệc rượu champagne cuối năm(the morning seems so grey, so unlike yesterday).

Phần lời của bài hát này đặc biệt hay, nhưng lại hay một cách rất buồn. Và với thông điệp buồn ấy, nền nhạc sâu lắng và cồn cào lay động những cảm xúc con người, nhất là vào những ngày cuối của một năm. Giai điệu ngọt ngào của bài hát hướng họ về với gia đình, về với quê hương, nơi đó có sự đoàn tụ, có tình yêu thương, có mùa xuân ấm áp. Có lẽ vì vậy mà đã hơn28 năm trôi qua, nhân loại vẫn không thể sáng tác được một bài hát nào có được tầm ảnh hưởng như bài Happy New Year.

Hầu như chúng ta chỉ thích âm nhạc của bài hát này, mà không mấy ai để ý đến lời của nó. Ở Việt Nam có một số ban nhạc trình bày ca khúc này, nhưng phần lời dịch khác rất xa với lời gốc (tiếng Anh). Tôi xin tạm diễn dịch phần lời của Happy New Year sang tiếng Việt dưới đây:

Happy New Year (Chúc mừng năm mới)

Không còn Champagne nữa
                    Những cây pháo hoa cũng đã đốt hết rồi
                    Giờ chỉ còn anh và em
                    Với mất mát và nỗi buồn ám ảnh
                    Bữa tiệc kết thúc rồi
                    Và buổi sáng sao mà u ám thế
                    Chẳng giống chút gì với khung cảnh hôm qua
                    Đây chính là lúc để chúng ta cùng cất tiếng:

Chorus:
                    Chúc mừng năm mới
                    Chúc mừng năm mới
                    Chúc cho mọi người sẽ được thấy hình ảnh bây giờ và mai sau
                    Về một thế giới nơi mọi người đều là bạn
                    Chúc mừng năm mới
                    Chúc mừng năm mới
                    Chúc cho mọi người sẽ đều có những niềm tin, những lý tưởng để nỗ lực hết mình
                    Bởi nếu không có, anh và em có lẽ
                    Sẽ nằm xuống và chìm trong giấc ngủ ngàn thu

V2:
                    Đôi khi em thấy rằng
                    Thế giới này thật biết bao cam đảm
                    Khi vẫn vươn mình ngày một phồn vinh
                    Tại chính những đám tro tàn của cuộc đời ta đó
                    Ôi loài người sao dại khờ đến vậy
                    Cứ nghĩ rằng rồi cũng sẽ ổn thôi
                    Và mãi lê những bước chân mệt mỏi
                    Chẳng hề biết rằng mình lạc lối mất rồi
                    Để cứ vẫn luôn lầm lũi bước

Chorus.

V3:
                    Đối với em dường như tất cả
                    Giấc mơ mà chúng mình đã có trước đây
                    Đều đã chết, chẳng còn gì hơn nữa
                    Ngoài những bông hoa giấy rơi vãi trên sàn
                    Vậy là kết thúc rồi 1 thập kỷ
                    Đã thêm mười năm trời lặng lẽ trôi qua
                    Nhưng liệu ai nói được những gì ta tìm thấy
                    Những gì vẫn ẩn mình dưới dòng chảy của thời gian
                    Vào điểm cuối của năm 89.
                    Link : http://nhacvietplus.com.vn/vn/phainghe/8348/index.aspx
                    Trần Mỹ Phúc
                    tranmyphuc@hotmail.com

Juniper Certs :
                    JNCIP-ENT & JNCIP-SEC

Comment

Working...
                    X