• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn sử dụng GNS3

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by sonnd View Post
    Hi tranmyphuc1988!

Bạn cho mình hỏi. Mình cài GNS3 trên Vista thì không thể tạo kết nối giao tiếp với mạng thực được mình dùng “Network device list” thì nó hiện ra thông báo .
    ================================================== ==
    Network adapters on this machine:

Unable to create lock file "c7200_i0_lock".
    VM default: unable to create instance!
    C7200: unable to create instance!

Use as follows:
    F0/0 = NIO_gen_eth:\Device\NPF_{...}

Press any key to continue . . .
    ================================================== =
    Bạn có cách nào giúp không ?
    Thanks
    Chào !!!
    Bạn thấy đám mây trong phần thiết bị cấu hình ko??
    GNS3 sẽ tự lấy thông tin thiết bị, đám mây đó chính là mạng thực đó.
    Bạn tự khám phá xem khi đó bạn mới thấy rằng GNS3 hay như thế nào

Chúc vui !!!
    Trần Mỹ Phúc
    tranmyphuc@hotmail.com
    Hãy add nick để có thông tin đề thi mới nhất :tranmyphuc (Hỗ trợ tối đa cho các bạn tự học)

Cisco Certs : CCNP (Passed TSHOOT 1000/1000)

Juniper Certs :
    JNCIP-ENT & JNCIP-SEC
    INSTRUCTORS (No Fee) : CISCO (Professional) , JUNIPER (Professional) , Microsoft ...

[version 4.0] Ôn tập CCNA

Comment

Chào mấy pác.!!
      Sao e làm theo chỉ dẫn nhưng khi vào Emulatation Mode thì hiện thông báo lỗi
      Error: 209-unable to start WM instant 'ghost-c7200-ik9o3s-mz.124-12c.bin-localhost'. Mong mấy pác chỉ giúp. :106:

Comment

Có ai biết sử dụng thiết bị PC ảo (giống với Boson Netsim) ở trong GNS3 không nhỉ, mình muốn sử dụng một số PC ảo để test thử hệ thống thông qua GNS3. nếu cài máy ảo = Virtual PC hoặc VMware thì tốn bộ nhớ lắm. Mong chỉ giáo
        Last edited by mon_hy; 04-08-2008, 03:39 PM.
        ----------------
        Good luck for you.

Comment

Mình gặp sự cố khi sử dụng gns3 như sau: mình right click lên con router, rồi chọn idlepc, chờ một lát rồi bị treo máy, mình nhấn nút reset, từ sau đó là không vào Windows được, nhưng vào được ở chế độ safemode.
          Mình đã vào chế độ safemode của Windows để gở chương trình gns3, rồi boot lại nhưng vẫn không vào được Windows.
          Xin chỉ mình giải quyết sự cố trên

Comment

start router len roi,nhung vao console k duoc,bao la:"the system cannot find the file specified " ban nao giup minh .Thank!

Comment

Originally posted by chip View Post
              start router len roi,nhung vao console k duoc,bao la:"the system cannot find the file specified " ban nao giup minh .Thank!
              Lúc đầu mới học mình cũng gặp lỗi này một lần!
              C1: Nếu bạn để ý chút xíu sẽ thấy trong GNS3 > Preferences > General. Phần Terminal command nó có để dòng ...putty.exe...
              Đó là chương trình mà GNS3 dùng để telnet đến router. Windows không có chương trình này nên khi chạy console trên router sẽ báo lỗi là không tìm thấy chương trình đó.
              Bạn hãy vào trang web sau: http://www.chiark.greenend.org.uk/~s.../download.html
              Download file putty.exe về.
              Ở mục Terminal command của GNS3 bạn sẽ thấy đường dẫn ở chỗ cần đặt file putty.exe
              Theo mặc định thì bạn sẽ phải tạo thư mục Putty sau đó chép file putty.exe vào thư mục đó.
              Bây giờ bạn chạy console sẽ bình thường.
              C2: Nếu bạn không thích dùng chương trình putty thì bạn cũng có thể dùng tiện ích telnet có sẵn trong windows. Khi đó trong Terminal command, dòng lệnh khai báo sẽ là start telnet %h %p . Lưu ý một điều là nếu bạn dùng Windows Vista thì mặc định chương trình telnet sẽ không được cài đặt nên khi chạy console thì bạn sẽ gặp lỗi trên. Do đó nếu muốn dùng telnet trên Vista thì bạn phải cài nó vào (Trong Control panel > Programs and Features > Turn Windows features on or off, sau đó click chọn Telnet client để cài đặt)

Good luck!
              Last edited by kmasterit; 12-08-2008, 12:49 AM.
              IT Tutorial and Lessons
              http://www.itexp.net

Comment

Tớ đang tìm hiểu về dynamips và GNS, đã biết nghịch dynamips với dynagen rồi, tuy nhiên khi chạy dynamips với GNS 3 thì lại không được. GNS toàn báo lỗi: "A hypervisor is already running on port 7200, it will not be shutdown after you quit GNS3" thôi. Không hiểu vì sao ? Bạn nào giúp tớ với !

Comment

Chào !!!
                  Khi dùng GNS3 bạn không được mở dynamips

Chúc vui !!!
                  Trần Mỹ Phúc
                  tranmyphuc@hotmail.com
                  Hãy add nick để có thông tin đề thi mới nhất :tranmyphuc (Hỗ trợ tối đa cho các bạn tự học)

Cisco Certs : CCNP (Passed TSHOOT 1000/1000)

Juniper Certs :
                  JNCIP-ENT & JNCIP-SEC
                  INSTRUCTORS (No Fee) : CISCO (Professional) , JUNIPER (Professional) , Microsoft ...

[version 4.0] Ôn tập CCNA

Comment

mình có vấn đề về telnet khi xài NGS3
                    mình tạo ra 3 router 1721
                    khi telnet /all thì chỉ có 2 cái là vào được đền CLI của router
                    còn 1 cái thì kô được (thường là cái cuối)

tương tự như với xài dynamips/dynagen
                    Code:
                    [localhost:7200]
                    [[1721]]
                    image = c:\C1700.bin
                    ram = 32
                    [[router R1]]
                    model = 1721
                    console = 2000
                    mình chỉ viết 1 đoạn đơn giản như vậy
                    nnhưng khi chạy lên và đánh lệnh telnet R1
                    thì nó có hiển thị của sổ telnet nhưng kô thê vào CLI của router được

có cách nào giải quyết không ???

Comment

Help voi, sao khi console hoac telnet router deu bi cac dong chu chay lien hoi, CPU 100%.

Comment

Code:
                        o	IOS c3725-adventerprisek9-mz.124-15.T5
                        o	IOS c3660-jk9o3s-mz.124-19.bin
                        Bạn nào có IOS này thì cho mình xin với được không? up lên bất cứ host nào cũng đc, cám ơn nhiều

Comment

Bạn tìm ở trong này xem có không nhé:
                          Code:
                          http://www.smallservers.net/

Comment

Originally posted by VoT View Post
                            Code:
                            o    IOS c3725-adventerprisek9-mz.124-15.T5
                            o    IOS c3660-jk9o3s-mz.124-19.bin
                            Bạn nào có IOS này thì cho mình xin với được không? up lên bất cứ host nào cũng đc, cám ơn nhiều

của bạn đây

4shared is a perfect place to store your pictures, documents, videos and files, so you can share them with friends, family, and the world. Claim your free 15GB now!

4shared is a perfect place to store your pictures, documents, videos and files, so you can share them with friends, family, and the world. Claim your free 15GB now!

Comment

mong anh chị giúp đỡ

em cài đặt y chang như trên test thành công mà sao lúc console vo thi no noi
                              "the system cannot find the file specified" ai co thể giúp đỡ chi tiết giúp dùm em
                              cám ơn nhiều. Em đã đọc các bài trước rồi nhưng ko hiểu

Comment

Originally posted by Asturias View Post
                                của bạn đây

http://www.4shared.com/file/54204799...-15T5.html?s=1
                                Cám ơn bạn rất nhiều :X
                                nhưng mình đang hỏi xin IOS c3660-jk9o3s-mz.124-19.bin , bản của bạn là c3660-jk9o3s-mz124-5a
                                Còn link c3725-adventerprisek9-mz.124-15.T5 die rồi bạn à
                                Last edited by VoT; 11-10-2008, 07:35 PM.

Comment

Working...
                                X