• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

cúp điện có ảnh hưởng tới Linux ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cúp điện có ảnh hưởng tới Linux ???

chào các bác , cho mình hỏi máy chủ cài Linux có share mạng nhưng thỉnh thoảng lại bị cúp điện (chưa có tiền mua UPS). những lúc nó teo như vậy thì lại phải phải dùng command để Fix nó thì nó mới sống lại. nhiều lần như vậy thì có ảnh hưởng tới Squid share mạng không? mạng có chậm hơn không?
    giúp mình với

Bạn đang dùng ext2 file system? Nếu đúng thì bạn nên chuyển sang dùng Journal File System chẳng hạn như ext3, xfs, reiserfs, jfs, ... cho server. Như vậy bạn sẽ không phải mất công check & repair file system cũng như giảm thiểu rủi ro mất dữ liệu khi server không được shutdown đúng cách (mất điện, kernel panic, ...)

--rd

Comment

Hệ thống file system nào thì cúp điện nhiều cũng ảnh hưởng thôi.
      Cũng giống như khi bạn mới ốm dậy mà lại tắm nước lạnh vậy.
      Cách tốt nhất nên sắm một cái UPS có support cổng COM, khi mua về nối với cổng COM của mainboard, setup lại trong Linux, để khi cúp điện hệ thống tự động tắt trong bao nhiêu phút thi tuỳ Bác!

Comment

yup .. UPS là thiết bị cần thiết nhưng bác soncitd có nói là chưa có tiền mua UPS mà. Và ngay cả trong trường hợp có UPS thì dùng dạng jornal file system vẫn tốt hơn nhiều do nó giúp giảm rủi ro hỏng/mất dữ liệu khi system crash. Về nguyên tắc, with JFS, all the data are safe whenever we lose power :). Dĩ nhiên là những dữ liệu chưa được lưu xuống đĩa thì sẽ mất rồi. Nhưng mất điện nhiều thì dễ bị hỏng "vật lý" mấy cái devices lắm. Tốt nhất bác soncitd nếu có điều kiện nên sắm cái UPS.

Comment

Kakaka, tui nói rồi mà!
          Còn một cách nữa, hoặc là không dùng máy tính, hoặc là làm quen với bác nhà đèn, mua dây điện kéo từ nhà bạn tới nhà của bác nhà đèn là ok!

Comment

Working...
          X