• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hỏi: Mạng trong nhà bị down mỗi khi mở laptop sử dụng mạng

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi: Mạng trong nhà bị down mỗi khi mở laptop sử dụng mạng

Mọi người cho mình hỏi mình bị gặp 1 hiện tượng như thế này. Mình sử dụng mạng cáp quang Viettel, sử dụng router wifi. Lúc đầu mình sử dụng laptop với mạng wifi bình thường, không gặp vấn đề gì. Trong thời gian dài khoảng 1 tháng mình không sử dụng laptop ở nhà nữa. Dạo gần đây mình bắt đầu sử dụng laptop ở nhà thì bị hiện tượng mỗi khi mở máy lên là toàn bộ hệ thống mạng trong nhà bị down, các thiết bị khác trong nhà cũng không sử dụng được mạng. Mình đã tìm đủ mọi cách để khắc phục như sau mà vẫn không được:
    • Set IP tĩnh cho laptop
    • Tắt router, mở lại thì nhận được mạng được khoảng vài giây rồi mạng lại down

Mọi người có ai biết mình đã gặp phải vấn đề gì và cách khắc phục không, cám ơn :)

laptop của bạn có chạy DHCP server. khi bạn mở máy laptop của bạn lên, các máy còn lại trong nhà nhận IP address từ máy laptop chứ không phải từ AP.

Đó có thể là nguyên nhân đầu tiên.
    Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
    https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Chào anh Minh, laptop của em là máy làm việc văn phòng nên không cài tool DHCP server nào nên chắc nguyên nhân này khoing phải rồi, trước em có search thử thì có người nói là do có 2 thiết bị trung IP nên hệ thống bị sập, nhưng em có set IP tĩnh cũng không khắc phục được

Thêm nữa là khi mạng trong nhà bị sập thì các thiết bị khác không tự động kết nối tới wifi nào khác nên nguyên nhân do laptop tự DHCP server chắc không phải :)
      Last edited by voldermort28; 21-05-2015, 12:01 PM.

Comment

Em cho thêm một ít thông tin như:

- Loại router/ AP mà em dùng làm gateway.
        - Nếu em bật laptop lên thì toàn bộ mạng bị down. Vậy nếu khi em tắt laptop đi thì toàn bộ hệ thống mạng có UP lại không?
        Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Comment

Chào thầy Minh, em xài router wifi cáp quang của viettel cung cấp hiệu TPlink wr740N. Khi mạng trong nhà down, em tắt laptop thì mạng không trở lại bình thường mà mất hẳn luôn, không thấy tín hiệu wifi nữa, phải tắt đi, mở lại mới trở lại bình thường. Em search trên các trang nước ngoài thì thấy nhiều trường hợp bị giống vậy và fix bằng cách update firmware của router hoặc của card wifi laptop, nhưng k biết chính xác nguyên nhân vấn đề này là thế nào, vì lúc trước em sử dụng bình thường, không xảy ra trường hợp này. Thanks thầy.

Comment

em có thể download firmware ở đây:

những lỗi kỳ dị như vậy thì không phải do mình cấu hình thiết bị sai. tốt nhất em nên cấu hình nâng cấp firmware của router wifi.

Comment

Ok thầy, em sẽ thử update firmware thử xem có khắc phục được lỗi không. Cám ơn thầy, chúc thầy luôn khỏe :)

Comment

Working...
              X