• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Vấn đề HSRP và NAT !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Vấn đề HSRP và NAT !!

Click image for larger version

Name:	HSRP.jpg
Views:	1
Size:	20.6 KB
ID:	209200

em có mô hình thế này, trong đó Switch layer 3 và Router phía trên là để dự phòng cho 2 con bên dưới. Với Switch layer 3 thì em đã dùng HSRP để thực hiện dự phòng (ok). Nhưng với 2 con router thì không được, em muốn qua router để đi ra ngoài internet (trong đó con PC ngoài cùng bên phải là giả lập cho ngoài mạng) nên đã kết hợp thêm NAT vào. Nhưng lại không ping được ra bên ngoài. Không biết với con router em cần thực hiện cấu hình ra sao để đi ra ngoài mạng được ???

Nhân tiện đây em cũng muốn hỏi thêm có cách nào để dữ liệu bên trong mạng đi qua router đến 1 PC (giả lập cho ngoài mạng) được mà không cần NAT ko ?
    Last edited by saiyuky; 18-04-2015, 09:50 PM.

trên router r1 và r2 thì em phải cấu hình NAT (NAT overload). Ngoài ra, giữa hai router R1 và R2, em phải cấu hình routing với hai switch Layer 3.

Chúc em thành công nha.
    Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
    https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

dạ vâng, với router thì em cũng muốn con phía dưới là chính, còn con ở phía trên làm dự phòng giống như với bên switch layer 3. Vậy em nên tiếp tục thực hiện HSRP cho 2 router nữa thì có được không ?? (tức là thực hiện HSRP cho 2 switch l3 và 2 router).
      Ngoài ra em tìm hiểu thì còn thấy 1 phương pháp nữa là dùng IP sla, không biết trong trường hợp này thì dùng có được không nhỉ ??

Comment

hsrp là giải pháp dự phòng cho gateway. Nếu giữa router và switch layer em đã chạy routing protocol rồi thì em cấu hình routing protocol như ospf/ eigrp. Sau đó em thay đổi ospf priority/ default information originate để chỉ ra router muốn ưu tiên hơn.
        Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
        https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

up up up up up up

Comment

Working...
          X