• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Giúp mình cấu hình VLAN với ko là mình chết mất

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp mình cấu hình VLAN với ko là mình chết mất

Chào các anh chị em, Mình mới ra trường và mới xin được việc làm ở 1 cty, trước thì công ty có 1 anh sếp ảnh phụ trách về mạng, mình làm về Software development.
    Nay anh Network nghỉ nên giờ sếp giao qua cho mình làm luôn về network.

Sếp viết 1 lèo thế này và kêu em làm, em đọc mà chẳng hiểu mô tê gì cả, từ khi đọc xong mail này mình mất ăn mất ngủ........hix hix

Nội dung mail là như sau và hiện tại hệ thống network mình là như thế này, rất mong anh chị em hướng dẫn tận tình giùm, cám ơn rất nhiều về sự giúp đỡ của anh chị em...

Sơ đồ mạng của bên em hiện tại là như thế này

Lớp mạng LAN là 192.168.10.x
    Router đang xài là Draytek vigor V2925 và có IP là 192.168.10.1, trên con Vigor này em tạo 1 VLAN mới là 192.168.11.0)
    SWITCH là DLINK DGS-1210-28P (Layer 2) và chưa cấu hình gì cả, giờ sếp mới yêu cầu em làm như sau

about the Layer 3 project, we simple swing the wireless to another subnet (the Draytek’s 192.168.11.0 created on one of the LAN port) will release a lot of IP giving back the hard LAN a lot of room. Without wiring dedicated CAT5 to the AP, we can use Layer2 VLAN to mix Access Point on a different network with the public 192.168.10.0 network on the same wire.

So you can perhaps open up the DGS1210-28 L2 switch and rigister the following:
    - Two VLAN default 0 for everyone and wireless VLAN 1
    - one port based VLAN 1 to the Draytek 192.168.11.0 LAN port
    - one port default to VLAN 0 but with mac based VLAN 1 on the same wire
    - initially you can use two PC (their mac) to mix both VLAN 0 & 1 members on the same wire
    - when PC works, we have a second Draytek AP on the shelf that you can config mac VLAN 1 and it will be VLAN’ed to the Draytek 192.168.11.0
    - (Draytek is the router between both VLAN)

With the above setup, it means we can have the stack of switches default to VLAN 0 but all the ports enabled to mac based VLAN 1, then one of the port is port-based VLAN1 connecting to the Draytek 192.168.11.0 LAN port. With such configuration, we can have AP out in the same network (wire) but they will be sectioned by the DGS-1210-28 to VLAN1 based on their MAC.

em có thể bắt đầu bằng việc download tài liệu hướng dẫn cách tạo vlan trong dlink switch, tài liệu về cách cấu hình trunking trên Draytek Vigor.

các tài liệu đó có thể download dễ dàng trong web site của dlink và draytek.
    Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
    https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Originally posted by dangquangminh View Post
      em có thể bắt đầu bằng việc download tài liệu hướng dẫn cách tạo vlan trong dlink switch, tài liệu về cách cấu hình trunking trên Draytek Vigor.

các tài liệu đó có thể download dễ dàng trong web site của dlink và draytek.

Hi anh,

Cám ơn anh đã trả lời, việc kiếm tài liệu và đọc thì em có thể làm được vì em là dân coding nên cũng chịu mày mò tìm hiểu, quan trọng là cái mô hình đưa ra em chưa hình dung được
      anh có thể mô phỏng cái network topo để em dễ hình dung hơn được ko ? cám ơn anh và chúc anh nhiều sức khỏe

Comment

sơ đồ mạng network topo mà sếp của em giao cho em thật ra rất đơn giản. Nó gồm 1 hoặc vài wireless access points, 1 switch, 1 router. Switch thì dùng DLink và có định nghĩa hai vlan trên đó. Router thì dùng Draytek dùng để kết nối ra Internet và để cấu hình routing giữa các vlan. Các wireless APs gắn vào switch và cung cấp kết nối không dây cho người dùng.
        Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Comment

sơ đồ mạng network topo mà sếp của em giao cho em thật ra rất đơn giản. Nó gồm 1 hoặc vài wireless access points, 1 switch, 1 router. Switch thì dùng DLink và có định nghĩa hai vlan trên đó. Router thì dùng Draytek dùng để kết nối ra Internet và để cấu hình routing giữa các vlan. Các wireless APs gắn vào switch và cung cấp kết nối không dây cho người dùng.
          Cảm ơn câu trả lời của anh, tuy nhiên là tại sao ko tạo VLAN trên con Draytek mà tạo trên SWITCH nhỉ, hay là phải tạo trên cả 2 ? Em thì chuyên về Soft nên network chỉ ở mức PING nên mong anh chỉ dẫn thêm, vấn đề học hỏi luôn là vấn đề muôn thuở

Comment

vlan được dùng để nhóm một nhóm các pc hoặc các người dùng có chung một đặc điểm nào đó. Do các người dùng (user/pc) kết nối đầu tiên vào hệ thống mạng thông qua switch nên việc tạo vlan tốt nhất sẽ làm trên thiết bị ngoài biên - là switch. Thiết bị draytek trong trường hợp của em thì dùng để kết nối các vlan lại với nhau, nhưng ở mức độ cao hơn gọi là định tuyến - routing.

cả nghề lập trình và network đều phải học hành cực và vất vả, sao hồi đó em theo nghề IT làm chi?

Comment

cám ơn anh minh đi ngocnghech.anh minh nói đúng rùi đóa.nghiên cứu....nghiền nghẫm....học hỏi.....thực hành.dạ em xin hết ạ.

Comment

vlan được dùng để nhóm một nhóm các pc hoặc các người dùng có chung một đặc điểm nào đó. Do các người dùng (user/pc) kết nối đầu tiên vào hệ thống mạng thông qua switch nên việc tạo vlan tốt nhất sẽ làm trên thiết bị ngoài biên - là switch. Thiết bị draytek trong trường hợp của em thì dùng để kết nối các vlan lại với nhau, nhưng ở mức độ cao hơn gọi là định tuyến - routing.

cả nghề lập trình và network đều phải học hành cực và vất vả, sao hồi đó em theo nghề IT làm chi?
                Dạ vâng cảm ơn anh Minh rất nhiều, ko biết gọi là anh hay Thầy nữa, sẵn tiện cho em hỏi thử là như vậy thì có phải tạo 2 sope DHCP trên server DHCP hay ko vậy anh ? và nếu có tạo DHCP trên DHCP server thì phải tạo DHCP replay nữa đúng ko anh ? xin cảm ơn anh rất nhiều

Comment

em tạo hai dhcp scope. Với sơ đồ mạng của em thì
                  vlan 0: 192.168.10.0
                  vlan 1 (wifi): 192.168.11.0

khi em tạo dhcp scope, em nhớ chuẩn bị các thông số như là gateway, dns server của từng scope. Các thông số này sẽ được gán xuống client kèm theo địa chỉ IP do DHCP cấp.

Comment

Anh minh thật giỏi, không biết anh minh năm nay bao nhiêu tuổi rồi nhỉ? em rất ngưỡng mộ a đấy.

sau một hồi truy cập và tìm kiếm trên trang vnpro lúc nào cũng thấy anh ấy. và câu trả lời chi tiết. e cũng phải nghiên cứu....nghiền nghẫm....học hỏi.....thực hành mới được
                    giup viec nha | trung tam gioi thieu viec lam tphcm | tim nguoi giup viec | giup viec nha

Comment

Working...
                    X