• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

So sánh giữa chứng chỉ của Microsoft và Cisco

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• So sánh giữa chứng chỉ của Microsoft và Cisco

Hi các bạn ,tui đang phân vân khi đang chọn nên đi theo công nghệ mạng của Microsoft hay của Cisco Systems.Có bạn nào có thể cho mình vài ý kiến được không?Hay bạn nào có thể so sánh giữa 2 chứng chỉ MCSE và CCNP theo các bạn thị trường đang cần chuyên viên có bằng nào trong hai bằng trên????????????Please tell me what the way I should go
    Thank you!!!!!!!!!!!!!!!!

Hey!
    MCSE cho bạn kỹ năng và hiểu biết các servies trên nền Microsoft. Như vậy bạn đang triển khai các dịch vụ từ tầng 3 đến tầng 6 trong mô hình OSI và chủ yếu tập trung vào tầng 6 và tầng 3.
    CCNP cho bạn kỹ năng và hiểu biết về network (không chỉ Cisco) đồng thời bạn có kỹ năng trên các thiết bị của Cisco. Nội dung hiểu biết từ tầng 1 đến tầng 3,5 (tức là chut đỉnh liên quan đến tầng 4).
    ---
    Để là kỹ sư mạng (Việt nam) đòi hỏi bạn phải có cả hai kỹ năng trên. Tuy nhiên có được cả hai một lúc cũng không phải dễ bởi thời gian. Theo tôi dựa và nhu cầu và mục tiêu cụ thể:
    - Nếu muốn là kỹ sư mạng phụ trách mảng truyền thông thì CCNP cùng với một số khoá của Microsoft: 2151, 2152, 2153.
    - Nếu muốn là lỹ sư mạng phụ trách mảng dịch vụ thì MCSE (2151, 2152, 2153, 2154, 2150, 1561, 1562) và CCNA.

Và tất nhiên nếu có thể bạn có thể học tất cả các chứng chỉ...
    Tuy nhiên đánh giá về thị trường sử dụng lao động: MCSE có vẻ phù hợp hơn với các doanh nghiệp sử dụng IT làm công cụ. CCNP phù hợp cho các doanh nghiệp cung cấp và dịch vụ IT.
    Đánh giá về độ khó trong quá trình học tập (Kinh nghiệm bản thân) tôi thấy học CCxx toàn diện hơn nhưng cũng vất vả hơn! (tôi đã có CCNA và MCSE).

Thân ái

Comment

Working...
    X