• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cấu hình mạng Wireless, từ cơ bản tới nâng cao

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by trainingit View Post
    - có thể chọn địa chỉ khác, nhưng phải thoả mãn giá trị của địa 1 chỉ IP (class A, B, hay C), và phù hợp với dải IP mà mạng của bạn đang dùng, giá trị IP gán cho NIC thường là dải IP private, một số trường hợp thì dùng IP public (IP thật - như một host trên Internet)

- giá trị tối thiểu là 0, max = 255 : vì đây là giá trị thập phân tối đa của một octet (một octet gồm 8 bit nhị phân)
    Cảm ơn bạn !

SAU KHI ĐỌC BÀI VIẾT CỦA DOANGHANGKHANH MÌNH ĐÃ THỬ TẠO RA 1 MẠNG AD-HOC NHƯNG KHÔNG BIẾT VÌ SAO NÓ KO CÓ ĐC

Mình thử kết nối 2 laptop :cả 2 đều dùng WIN XP2, 1 cái Laptop tích hợp Wireless NIC hiệu Intel(R) PRO/Wireless 3945ABG và 1 cái 11b/g Wireless LAN Mini PCI Adapter

Những bước mình làm như trên, mình sẽ mô tả lại bằng hình để các bạn coi thử mình sai ở chỗ nào mà kết nối theo mang AD-Hoc hồi không đc.

và sau bước ni thì cái SSID mình tạo ra nó mắt (dấu màu đỏ)

Bước cuối mình mình thiết lập IP nhưng mà bật Wireless máy kia nó không nhận đc . Và mình chỉnh IP 200.200.200.X x:số bất kỳ mà nó cũng ko đc

Mình cảm ơn sự giúp đỡ các bạn .
    Last edited by tuvotongdn; 10-05-2008, 11:15 PM.

Comment

Mình cũng đã thử kết nối Intel(R) PRO/Wireless 3945ABG trên và chiếc HP dv2211tu (adapter loại gì mình ko nhớ nữa ) cũng ko đc .

Comment

Nhiều máy adapter ko phải là Intel(R) PRO/Wireless 3945ABG thì làm sao ở bước này

Ví dụ cái này :

Comment

Mình cũng có tick vào THIS IS MY COMPUTER TO COMPUTER (AD-HOC) ở hình đầu tiên mà vẫn ko đc?

Comment

Cái đã làm thành công SSID với cái Intel(R) PRO/Wireless 3945ABG nhưng cái 11b/g Wireless LAN Mini PCI Adapter hồi nhận đc hồi ko?
            Last edited by tuvotongdn; 11-05-2008, 09:38 AM.

Comment

Hi,

bạn xem thêm mấy cái link tham khảo này:

no car...no house...no money, but have only a sharing and friendly heart. What's the most important thing in this life "Heart or Money ?". Anything else can stead money ?

:32::53::X:106:

Nothing last forever...

Comment

thanks mọi người , mình đã làm đc rồi.

Còn cái mang BSS , AP là cái ROUTER. Khi bật wireless lên nó tự động kết nó router luôn, có cách nào để mọi người kết nối với AP thì fai ghi cấu hình IP ko?

Comment

Cấu hình wireless trong môi trường Domain thì cấu hình sao nhỉ ??8-}

Comment

Chào bạn,

Theo mình thì cấu hình wireless trong môi trường domain thì vẫn bình thường.
                    Có điều lúc muốn apply policy được lên các máy client wireless thì bạn ít nhất phải cắm dây trực tiếp 1 lần và join vào mạng.
                    Nếu đã join mà chưa cắm dây thì disjoin sau đó cắm dây rồi join lại để wireless client mới apply được policy về sau.
                    Phạm Minh Tuấn

Email : phamminhtuan@vnpro.org
                    Yahoo : phamminhtuan_vnpro
                    -----------------------------------------------------------------------------------------------
                  Trung Tâm Tin Học VnPro
                  149/1D Ung Văn Khiêm P25 Q.Bình thạnh TPHCM
                  Tel : (08) 35124257 (5 lines)
                  Fax: (08) 35124314

Home page: http://www.vnpro.vn
                  Support Forum: http://www.vnpro.org
                  - Chuyên đào tạo quản trị mạng và hạ tầng Internet
                  - Phát hành sách chuyên môn
                  - Tư vấn và tuyển dụng nhân sự IT
                  - Tư vấn thiết kế và hỗ trợ kỹ thuật hệ thống mạng

Network channel: http://www.dancisco.com
                  Blog: http://www.vnpro.org/blog

Comment

Nếu như bạn nào không có AP mà có laptop thì có thể dùng wifi của laptop để shared internet cho các laptop khác, pda hoặc smart phone thông qua mode adhoc.

Đầu tiên bạn Copy và paste dòng lệnh: %SystemRoot%\system32\services.msc /s vào Start -> Run rồi enter

Bấm phím phải vô service: “Wireless Zero Configuration” và chọn Start sau đó đóng cửa sổ này lại.

Phần Dial-Up
                    Vô lại cửa sổ Network Connectión, bấm phải vô Dial-up connection chọn properties, nhấn vô thẻ Advanced, tick vô “Allow other …”, bật ra hộp thoại “Network Connections”, nhắp OK:

Ở bước này bạn nên đánh dấu tất cả các dịch vụ để dễ dàng sử dụng hơn, và ở nhà nếu bạn sử dụng card lan thay vì chọn phần dial up thì chọn card lan của mình rồi làm giống như các bước trên là ok. Trước khi kết nối thành công thì bạn cần tiến hành cấu hình wireless giống như đầu topic là xong.

Link tham khảo: http://www.tinhte.com/threads/38198-...-%C4%91%C3%A2y

Comment

Originally posted by danghoangkhanh View Post
                      Hi,

Yêu cầu thiết kế trên của bạn về nguyên tắc là sai.

ISA có 2 card mạng, một card nối với router đi Internet, một card mạng nối vào bên trong LAN thông qua switch. 2 card mạng phải thuộc về 2 mạng khác nhau thì mới đúng thiết kế. Trong cấu hình này mình show cho bạn xem thử, các thiết bị bên ngoài và bên trong ISA nằm cùng mạng!!!

Mô hình đúng như sau:

(ISP)------------------(Router)192.168.1.1--------------192.168.1.2(ISA)192.168.2.1--------------------(switch)

| | |

(AP1) (AP2) (AP3)

.2.2 2.3 .2.4

Trên các AP cấu hình cùng SSID và cho beacon phát SSID ra ngoài.

Router hoặc ISA Server sẽ cấp DHCP cho các client wireless bên dưới.

Địa chỉ của các AP có thể có hoặc không, điều này không ảnh hưởng đến hoạt động của hệ thống mạng mà chỉ giúp ích khi xử lý sự cố (cần telnet đến để chỉnh sửa AP).

Nguyễn Anh Tuấn support

Thân,

Theo mình: Dùng mô hình của bạn ở trên

(ISP)------------------(Router)192.168.1.1--------------192.168.1.2(ISA)192.168.2.1--------------------(switch)

| | |

(AP1) (AP2) (AP3)

.2.2 2.3 .2.4
                      thì ta nên cấu hình như sau:
                      Vì bạn muốn đi lên internet được thì ISA (ISA SERVER SOFT)lọc, chặn, ... những gì ta muốn, nhưng phải cho lớp mạng .2.x đi (Access) ra internet. AP1 Là Một DHCP và các AP sử dụng tính năng Bridges (repeater)

Như vậy mô hình của bạn sẻ:

(ISP)----(ROUTER) 192.168.1.1 ---- WAN 192.168.1.2 (ISA) LAN 192.168.2.1 ----- (Switch) or 192.168.2.2 (AP1 on DHCP) --- Bridges(repeater) --- (AP2)---Bridges(repeater) ---(AP3).
                      Bạn không phải chạy dây cho các AP đỡ đi nhiều chi phí và công sức nhé.

Kiến thức lâu ngày một mai một đi, không cập nhật được nên có gì sai sót mong anh em trên diễn đàn góp ý nhé. Cảm ơn.

Comment

sao hình ảnh không xem được vậy bạn?

Comment

Thanks vì bài viết hữu ích! ^^

Comment

Cho em hỏi? Hiện em có 1 router wireless em muốn chia ra làm 1 router khác làm điểm phát sóng thì nên cấu hình như thế nào để ổn định ạ, em cảm ơn !
                            Cách chữa hôi miệng | Cách chữa viêm xoang | Thuốc chữa viêm họng

Comment

Up cho những bạn nào cần. Bài viế của thớt hay và hữu dụng,cầm đóng góp cho cộng đồng diễn đàn nhé.

Comment

• Working...
                                X