• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

MỜI CÙNG THẢO LUẬN VỀ WIRE.....LESS

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Các bác cho em hỏi. Hiện tại ở Việt Nam có được phép sử dụng WLAN chuẩn 802.g chưa (tốc độ đạt tới 54Mbps) ? Nếu chưa sử dụng được thì là vì lí do gì ?
    Cảm ơn các bác nhiều nhé

Comment

Chào bạn. theo như mình được biết thì không ai cấm bạn sử dụng mạng không dây theo chuẩn nào cả.
      Cơ bản là vì cho đến giờ phút này trên thị trường Việt Nam vẫn chưa xuất hiện nhiều thiết bị mạng không dây theo chuẩn 802.11g.
      Mình chỉ mới biết đến các sản phẩm của các hãng như LevelOne, Planet, SMC..
      Với sự ra đời của các sản phẩm mạng ko dây chuẩn 802.11g và các ưu điểm vượt trội về tốc độ và bảo mật Hy vọng trong tương lai gần thi trường wireless sẽ sôi động hơn nữa nhờ vào sự tham gia của các cty mà từ trước đến nay vẫn e ngại về vấn đề bảo mật. :P

Comment

Originally posted by tieuyen
        Các bác cho em hỏi. Hiện tại ở Việt Nam có được phép sử dụng WLAN chuẩn 802.g chưa (tốc độ đạt tới 54Mbps) ? Nếu chưa sử dụng được thì là vì lí do gì ?
        Cảm ơn các bác nhiều nhé
        Không ai cấm được bạn hết (độc lập - tự do rồi mà :) ). Tuy nhiên, nếu dùng thì tùy vào công suất phát sóng và vùng phủ sóng bạn phải đóng một khoản gọi là lệ phí sử dụng tần số (nếu bạn sử dụng nội bộ trong nhà bạn với công suất phát vừa phải thì thôi, chả ai biết là nhà bạn có (WiFi) và cũng chả ảnh hưởng gì tới vùng không gian chung của ai hết nên không ai ép bạn phải đóng lệ phí này). Một cách chính xác thì lệ phí này là nhiều hay ít phụ thuộc vào các yếu tố sau: Công suất phát, số trạm phát, tần số phát (đặc trưng bằng dịch vụ luôn. Ví dụ: Phát thanh truyền hình, thông tin di động, thông tin duyên hải, đài tàu biển, tàu bay, viba, ...), thời gian sử dụng. Mình nhớ không nhầm thì phí đăng ký phát sóng WiFi 802.11g cho một trạm có công suất <= 1W hiện nay là 650.000 VND. Phí này bạn phải đóng cho cục tần số vô tuyến điện. Còn nếu là các trường hợp to hơn như mạng điện thoại di động thì đóng trực tiếp cho bộ bưu chính viễn thông.

Thân!

Comment

Đâu có thấy file pdf đính kèm nào đâu bạn BlackTSB

Comment

Originally posted by tieuyen
            Cảm ơn các bác nhiều nhé
            INDOOR thì o cấm, nhưng outdoor thì phải thông qua cục tần số, tại 151 Trần Duy Hưng
            The Mumble Fund
            Hanh trinh noi nhung vong tay.

Vui long vao:
            http://groups.google.com.vn/group/tinhnguyen_vietnam hoac lien he Nguyen Huy Bac: 093 668 9866
            De cung ket noi.
            Yahoo: huybac_nguyen
            Mail: huybac.nguyen@gmail.com
            Techcombank: 13320037822012
            Vietcombank: 0611001454910

"Ky thuc tren mat dat von lam gi co duong.
            Nguoi ta di mai thi thanh duong thoi."

Comment

Bạn cứ dùng " mái thoải " đi, có ai cấm bạn dùng Indoor đâu. Bạn có thể sử dụng WLAN chuẩn 802.11 g (tốc độ 54Mbps) và 802.11 Supper G (tốc độ 108Mbps) nữa.

Comment

Mình đang sử dụng chuẩn G nè, và đang cấu hình thằng AP và cũng đang hỏi các bác
                Buồn vì xấu trai
                badboy22thth@gmail.com

Comment

Các bạn cho mình hỏi, gần nhà mình có một điểm wifi của FTP, Trong nhà mình cũng dùng wifi riêng. Nhưng không hiểu vì sao máy tính của mình lúc nào cũng mặc định kết nối đến wifi của FPT mặc dù mình đã vào trong phần connection để chỉnh để về mặc định kết nối của nhà nhưng chẳng ăn thua gì ! Có bạn nào biết FPT dùng cách gì để mặc định các kết nối vậy ko ?

Comment

Mong giúp

Hic' tớ là người mới nên chẳng thấy link nào để down cả? làm phiền mọi người gửi qua mail cho mình được không? Cảm ơn nhìu lắm. Mail cua minh là alanhdong@yahoo.com

Comment

Hi bro!
                      mình thấy topic này hay quá và củng đang tìm hỉu wireless nên các pro cho mình hỏi là modem wireless có cần 1 IP public như modem wire không?
                      Nhớ trả lời dùm mình để mình nộp báo cáo nhé:X:X:X

Comment

Mình thấy bạn tìm hiểu mà hình như chưa hiểu vấn đề.
                        thiết bị phát sóng gồm 2 loại: Access Point (AP) và wireless ADSL router (WAR)
                        1.Đặc điểm nhận dạng: AP không có port WAN; WAR: có phân biệt port WAN và LAN.

2. Ứng dụng:
                        Dùng AP khi: bạn có hệ thống ổn định ( đầy đủ thiết bị) bây giờ muốn dùng thêm ko dây, cắm trực tiếp cable từ switch vào AP. Cấu hình AP như các bài viết đã hướng dẫn. Lúc này AP đóng vai trò như 1 switch ko dây, PC kết nối vào AP sẽ được cấp DHCP từ router ADSL của bạn.
                        Dùng WAR khi: bạn muốn con WAR vừa là router vừa làm AP, vào con router ADSL , sửa cấu hình từ routing thành bridge, cắm cable từ router ADSL sang port WAN của WAR, tại WAR cấu hình các thông số như router ADSL và thêm vào các thông số để phát sóng (AP).

Vấn đề bạn hòi IP tĩnh hay động là set khi bạn cấu hình WAR hay router ADSL. Bạn nên xem lai các khái niệm can bản về NAT inbound, outbound.

Good lucks

Comment

Như bạn nói thì wireless phân làm 2 loại AP và WAR. như vậy có phải AP là mình mua AP về rồi config để thu sóng là ok còn loại WAR thì fải có line ADSL cấm vào modem wireless phải vậy không?

Comment

Originally posted by noname1080 View Post
                            Hi bro!
                            mình thấy topic này hay quá và củng đang tìm hỉu wireless nên các pro cho mình hỏi là modem wireless có cần 1 IP public như modem wire không?
                            Nhớ trả lời dùm mình để mình nộp báo cáo nhé:X:X:X
                            modem wireless hay ko có wireless vẫn cần 1 IP public từ nhà cung cấp dịch vụ (ISP)

+ nếu có wireless => dùng được wireless

+ nếu ko có wireless => ko dùng được wireless

- cả 2 đều dùng Internet OK :D

:X:X:106::106:
                            no car...no house...no money, but have only a sharing and friendly heart. What's the most important thing in this life "Heart or Money ?". Anything else can stead money ?

:32::53::X:106:

Nothing last forever...

Comment

ai có tài liệu về phân tích và thiết kế , cấu hình cho 1 mạng WLAN cụ thể nào ko vậy. nếu có thì send cho minh vơi , mình đang cần để hòan thiện đồ án tốt nghiệp. thanks bro

Comment

YM : huucau_cntt, mình luôn online để chờ các bạn help

Comment

Working...
                                X