• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Xây dựng Mail Server bằng MDaemon

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Xây dựng Mail Server bằng MDaemon

Xin chào các Bro!
    Mình muốn xây dựng một hệ thống mail server cho cty, dùng IP tĩnh trên đường truyền ADSL (dịch vụ mới của VDC).
    Mình đã xây dựng 1 máy tính cài W2003, và cài chương trình mail MDaemon lên đó. cty mình dùng modem ADSL loại Seeptouch 530.
    Mình không biết phải cấu hình máy tính W2003 như thế nào? để trở thành 1 mail server mà những máy nội bộ trong cty có thể trao đổi mail với nhau được, và khi các user đi ra ngoài cũng có thể check mail được. có phải cấu hình gì trên modem ADSL không?
    xin các Bro chỉ giúp mình với !!!!
    thanks!

Hi,

Bạn cấu hình cho Mail Server có IP tĩnh & sau đó cấu hình trên MDaemon.Tài liệu cấu hình MDaemon thì dễ kiếm lắm ( google hoặc vào Quantrimang ).

Có IP tĩnh --> bạn có thể sử dụng Mail Online tốt đó. Mình không rành về ADSL modem của bạn nhưng cơ bạn để ở ngoài vẫn check mail được thì phải mở port. Nếu muốn check mail bằng web thì NAT mở port 3000 của MDAEMON, còn muốn check bằng POP3 thì mở port 110.
    Nhớ Network ........ !

Comment

như vậy là cái modem seeptouch của mình ko xài được rồi phải ko? phải kiếm cái nào có hỗ trợ NAT hả? còn về phía nhà quản trị tên miền (VNNIC) mình có phải bảo họ chuyển bảng ghi mail về ip tĩnh của cty mình ko?
      Mình đã cấu hình MDaemon là mail offline rồi, còn làm sao để bên ngoài có thể check mail thì chu'a làm. xin chỉ dùm mình với !

Comment

Đơn giản nhất là enable DMZ, set DMZ host IP = private IP of Mail Server
        Hầu hết các Router ADSL đều hỗ trợ tính năng này.

Comment

phải cấu hình trên domain chính và trên máy ISA như thế nào để các user bên trong thì lấy mail bằng chương trình outlook còn các user bên ngoài thì truy cập web để check mail???

Comment

Originally posted by teppirock
            như vậy là cái modem seeptouch của mình ko xài được rồi phải ko? phải kiếm cái nào có hỗ trợ NAT hả? còn về phía nhà quản trị tên miền (VNNIC) mình có phải bảo họ chuyển bảng ghi mail về ip tĩnh của cty mình ko?
            Mình đã cấu hình MDaemon là mail offline rồi, còn làm sao để bên ngoài có thể check mail thì chu'a làm. xin chỉ dùm mình với !
            Đúng rồi đó, nếu không thì làm sao mà máy móc biết server của bạn nằm chổ nào mà direct chúng về.
            Việc này bạn sử dụng mailserver trên ISA hay trên máy khác. Mình luôn thiết kế để ISA là một mình, còn mailserver thì bạn làm như sau :
            - nếu bạn đặt mailserver trên DMZ thì không cần quan tâm nhiều bởi lúc này tất cả của máy đó đang là NAT ra WAN cho tất cả port, nhưng bạn phải chú ý như sau : trong LAN thì các MS Outl lấy mail (vidu) là 192.168.1.10 port mặc nhiên là 25 (chắc cái này bạn rõ rồi) còn thì khi đó webmail của mailserver bạn phải biết port của nó ví dụ khi này WAN IP của bạn là : 203.162.45.190 chẳng hạn thì bạn phải truy cập từ http://203.162.45.190:5198 với 5198 là port của webmail.
            Nếu bạn không direct tất cả port ra thì bạn phải nat cái port 5198 ra ngoài cho webmail.
            Nhưng khi bạn cho webmail thì bạn nên chú ý nhiều hơn đến bảo mật và cho mailserver , hơn nữa một vài mailserver đòi hỏi phải enable webmail chứ không nó không word.
            ------------
            nếu bạn có hứng thú thì bạn có thể làm cái Linux mail, hoặc không bạn sử dụng Merak cho windows để làm mail server, mình sẽ cho bạn key để bạn cài, cái này giao diện webmail khá Pro, nó tương tự như MS Outlook nên "sài một lần bạn sẽ thích ngay cho mà xem !"

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Data Loss Prevention - MyQLP Appliance (Open Source)

Hướng dẫn cài đặt và cấu hình Mdeamon 12.x

Hướng dẫn cài đặt cấu hình ISA 2006 và Exchange 2003 - Mô hình Front-End Back-End

Cài đặt và cấu hình Cacti - Giám Sát và Quản Lý Hệ Thống Mạng

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Retrospect Backup Server

Cài đặt và cấu hình phần mềm FSA Audit Files Server

CAMAPTRANG
            http://www.asterisk.vn

Comment

Working...
            X