• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cho mình hỏi về DualStack , cần lắm ....help ....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cho mình hỏi về DualStack , cần lắm ....help ....

số là thầy cho bài tập như sau : R1 ( Router ) nằm giữ 2 mạng ipv4 và ipv6 , làm sao cho hai bên giao tiếp qua lại với nhau ( phải dùng DualStack ) . ACE nào biết chỉ giúp với nha .

Hi bạn. Bạn xem lý thuyết tại link này nhé:
    Lâm Văn Tú
    Email :
    cntt08520610@gmail.com
    Viet Professionals Co. Ltd. (VnPro)
    149/1D Ung Văn Khiêm P25 Q.Bình thạnh TPHCM
    Tel: (08) 35124257 (5 lines)
    Fax (08) 35124314
    Tập tành bước đi....

Comment

Anh cho em hỏi tí ( đừng bực bội nha ) ! anh có tài liệu gì về ipv6 không ? cho em với , em chưa hiểu cái prefix length có ảnh hưởng gì đến ip như subnetmask không ? Ngoài ra ipv6 được cho là rất nhiều vậy nó có chuẩn đặt ip như ipv4 không , đại khái là lớp a,b,c hay public hay private gì đó ? anh giúp em với .

Comment

Originally posted by moomvu View Post
        Anh cho em hỏi tí ( đừng bực bội nha ) ! anh có tài liệu gì về ipv6 không ? cho em với , em chưa hiểu cái prefix length có ảnh hưởng gì đến ip như subnetmask không ? Ngoài ra ipv6 được cho là rất nhiều vậy nó có chuẩn đặt ip như ipv4 không , đại khái là lớp a,b,c hay public hay private gì đó ? anh giúp em với .
        Chào bạn,

Trong ipv4, do người ta chia ra làm các lớp mạng ==> nhìn vào subnet mask thì sẽ biết địa chỉ đó thuộc lớp mạng nào. Còn nếu đã chia subnet thì khi nhìn vào subnet mask ta có thể biết được địa chỉ đó có bao nhiêu bit được dùng làm phần mạng.
        Còn trong ipv6 do người ta không chia không gian địa chỉ ra thành các lớp mà chia ra theo từng cấp (hierarchical) do đó người ta sử dụng khái niệm prefix để xác định phần mạng của một địa chỉ ipv6. Ví dụ, tổ chức quốc tế ICANN gán prefix /12 cho tổ chức vùng RIR, sau đó tổ chức vùng này (ví dụ vùng Bắc Mỹ là ARIR) gán prefix /32 cho các ISP trong vùng, tiếp theo ISP mới gán prefix /48 cho các công ty và cuối cùng là các công ty này mới gán prefix /64 cho các khách hàng.
        Không gian địa chỉ ipv6 có thể nói là vô tận, do đó không cần phải chia địa chỉ ra thành public và private như ipv4.

Còn đây là link sách ipv6 dành cho bạn : http://www.mediafire.com/?r6ktbya2ytwdpio
        Bạn có thể xem online trang web "the tcp/ip guide" này rất hay và nó có phần ipv6 nữa : http://www.tcpipguide.com/free/t_toc.htm

Comment

Working...
        X