• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cho mình hỏi thêm chút về IPv6!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cho mình hỏi thêm chút về IPv6!!!

Mình chưa học qua khóa CCNA nhưng thấy cái IPv6 này hay nên nghiên cứu, có nhiều chổ thắc mắc nhờ mọi người hướng dẫn giùm!!!!
    1. Ipv6 có nhiều loại địa chỉ, trong đó global unicast address ví như địa chỉ public của Ipv4. Vậy chỉ ISP mới cung cấp địa chỉ này phải ko? Trong các interface mình có thể định địa chỉ này được ko? Và khi nào thì dùng địa chỉ site-local và unique local. Theo mình hiểu thì Site-local được là địa chỉ riêng giống ipv4 sử dụng trong một lan, còn Unique-local thì thế nào mình vẫn chưa hiểu ?
    2. Khi cấu hình các interface mình thấy địa chỉ Link-local giữa các interface (cùng subnet). Nhưng khi định địa chỉ cho các interface( VD: f0/0 fd00:AAAA:BBBB:1::1/64 và f0/1 fd00:BBBB:AAAA:2::1/64 ) có phải như thế là khác subnet chưa ? Tại sao mình vẫn ping f0/0 source f0/1 được ko những thế còn ping được cho s1/0 là địa chỉ global unicast!!!!

Cám ơn mọi người nhiều !!!

Originally posted by meo_dancer View Post
    Mình chưa học qua khóa CCNA nhưng thấy cái IPv6 này hay nên nghiên cứu, có nhiều chổ thắc mắc nhờ mọi người hướng dẫn giùm!!!!
    1. Ipv6 có nhiều loại địa chỉ, trong đó global unicast address ví như địa chỉ public của Ipv4. Vậy chỉ ISP mới cung cấp địa chỉ này phải ko? Trong các interface mình có thể định địa chỉ này được ko? Và khi nào thì dùng địa chỉ site-local và unique local. Theo mình hiểu thì Site-local được là địa chỉ riêng giống ipv4 sử dụng trong một lan, còn Unique-local thì thế nào mình vẫn chưa hiểu ?
    2. Khi cấu hình các interface mình thấy địa chỉ Link-local giữa các interface (cùng subnet). Nhưng khi định địa chỉ cho các interface( VD: f0/0 fd00:AAAA:BBBB:1::1/64 và f0/1 fd00:BBBB:AAAA:2::1/64 ) có phải như thế là khác subnet chưa ? Tại sao mình vẫn ping f0/0 source f0/1 được ko những thế còn ping được cho s1/0 là địa chỉ global unicast!!!!

Cám ơn mọi người nhiều !!!
    1. Đúng. Chỉ các ISP trở lên mới được phép cấp địa chỉ global unicast. Còn bạn sử dụng địa chỉ này để kết nối nội bộ với nhau cũng chả sao miễn là bạn ko ra Internet.
    Theo mình hiểu unique local là địa chị link local bời vì mình có làm về IPv6 và chưa hề nghe thấy unique local bao h? Về cách sử dụng, bạn có thể hình dụng địa chỉ site local giống như dải địa chỉ Private của mình bây h và được sử dụng để liên kết giữa các interface trong cùng 1 mạng. Còn địa chỉ site local được dùng cho những liên kết đơn 1-1 trong cùng một mạng.
    Cũng phải chú thích thêm rằng 1 interface có thể được gán nhiều địa chỉ khác nhau.
    2. bạn ko nói rõ các interface f0/0, f0/1, S1/0 nằm trên cùng 1 Router hay 2 Router khác nhau. Nếu cùng 1 router thì đương nhiên bạn ping được.

Comment

Working...
    X