• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi về cách chia mạng con trong địa chỉ IP

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi về cách chia mạng con trong địa chỉ IP

Giả sử em có 3 địa chỉ IP thuộc 3 lớp A,B,C khác nhau

Lớp A:10.0.0.1/8
    Lớp B:139.12.0.0/16
    Lớp C:192.168.1.0/24

Bây giờ em muốn chia mỗi lớp địa chỉ A,B,C thành 2 mạng con.Mong các anh chị hướng dẫn cho em.Em xin chân thành cảm ơn.

Originally posted by khi_phach_nam_nhi113 View Post
    Giả sử em có 3 địa chỉ IP thuộc 3 lớp A,B,C khác nhau

Lớp A:10.0.0.1/8
    Lớp B:139.12.0.0/16
    Lớp C:192.168.1.0/24

Bây giờ em muốn chia mỗi lớp địa chỉ A,B,C thành 2 mạng con.Mong các anh chị hướng dẫn cho em.Em xin chân thành cảm ơn.
    1 lớp địa chỉ mượn 1 bit host tương ứng như sau
    A thì /9
    B thì /16
    C thì /25
    Ngô Đào Anh Trí, CCVP in progress.
    Email: ngodaoanhtri@wimaxpro.org

Comment

Em tưởng khi chia subnet thì ta mượn tối thiểu là 2 bit và tối đa là 6 bit của HostID.Vì em nghĩ rằng nếu mà chỉ mượn 1 bits thì sẽ có 2^1 = 2 subnet nhưng phải loại đi hai địa chỉ dành riêng là network number và broadcast address,khi đó thì không dùng được subnet nào cả.Em nói thế có đúng không ạ? Em xin cảm ơn.

Comment

bạn nhầm rồi khi mượn thì phải để lại ít nhất là 2bit host, vì khi để lại 2 bit thì mỗi lan mới sẽ có 4 host và trừ đi 2 host đặc biệt thì còn lại 2 host.

Comment

Em tưởng khi chia subnet thì ta mượn tối thiểu là 2 bit và tối đa là 6 bit của HostID.Vì em nghĩ rằng nếu mà chỉ mượn 1 bits thì sẽ có 2^1 = 2 subnet nhưng phải loại đi hai địa chỉ dành riêng là network number và broadcast address,khi đó thì không dùng được subnet nào cả.Em nói thế có đúng không ạ? Em xin cảm ơn.
          bạn cứ nhớ là 2^n - 2

ít nhất là phải mượn 2 bit host để làm subnet, và tối đa là sao cho số bit host còn lại là 2 bit. (bi giờ cũng có thể mượn 1 bit, khi đó dùng luôn subnet zero và broadcast subnet - nhưng ít khi mượn 1 bit, thường là mượn từ 2 bit trở lên)

:106::106:
          no car...no house...no money, but have only a sharing and friendly heart. What's the most important thing in this life "Heart or Money ?". Anything else can stead money ?

:32::53::X:106:

Nothing last forever...

Comment

TH này kg hẳn là đúng vì còn phụ thuọc vào thiết bị có hỗ trợ ip subnet zero kg nữa vì nếu có thì có thể dùng dc mà kg cần phải trừ :)
            Ngô Đào Anh Trí, CCVP in progress.
            Email: ngodaoanhtri@wimaxpro.org

Comment

Working...
            X