• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

mời thảo luận: CCNA có thể tự học hay không?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• mời thảo luận: CCNA có thể tự học hay không?

hiện nay có nhiều nhóm dự định học ccna theo hướng tự phát và tự học. Theo các anh chị đã đi trước, CCNA có thể tự học hay không?

CCNA hoàn toàn có thể tự học . Nhưng bạn phải có một group để học và làm lab nghiêm túc . Chúng ta có một may mắn là có những forum mà trong đó , những anh chị đi trước sẵn sàng trả lời những thắc mắc mà chúng ta không giải đáp được . Bạn phải đặt cho mình một khoảng thời gian hợp lý và cố gắng hết mình để đạt được mục tiêu trong khoảng thời gian mà bạn đã vạch ra .
    Vietnamese Professionals (VnPro)
    Tel: +84 8 5124257 - 5125314
    Fax: +84 8 5124314
    149/1D Ung Văn Khiêm, P25, Q. Bình Thạnh
    Tp.Ho Chi Minh
    http://www.chuyenviet.com

VnPro - The way to get knowledge

Comment

Re: mời thảo luận: CCNA có thể tự học hay không?

Originally posted by sinhvienngheo
      hiện nay có nhiều nhóm dự định học ccna theo hướng tự phát và tự học. Theo các anh chị đã đi trước, CCNA có thể tự học hay không?
      Tất nhiên là có thể tư học được chứ! Quan trọng là phải quyết tâm và cũng cần có những người đi trước chỉ bảo hỗ trợ thêm! Forum này chính là nơi để bạn nêu lên những thắc mắc, yêu cầu hỗ chợ đấy! Chúc bạn thành công!

Comment

mình đã thi đâu ccna rồi.

Mình theo lớp đàng hoàng và ở trong một môi trường tốt.

Theo kinh nghieệm của mình, việc tự học CCNA là rất khó. Bạn cần có ngườii hướng dẫn cho các kỹ thuật.
        ngoài ra cần có người giải thích những khái niệm chưa rõ ràng.

sau cùng, ccna là rất nhiều. nếu có người đi trước chỉ lại những điểm trọng tâm thì mới có thể hoàn tất ccna.

các bạn khác có ý kiến gì ko theo kinh nghiệm của các bạn ?

Comment

Những kiến thức mình có được là học hỏi của người khác thôi. CCNA mình mới biết gần đây nhờ vào forum này. Biết là tự học là khó lắm nhưng biết làm sao hơn khi kinh tế mình có hạn, với lại mình đang học bên CITD ( đóng học phí cũng muốn chết luôn ) Trước tiên là mình muốn tìm hiểu về CCNA rồi sau đó xem khả năng mình có đủ để tự học không nhưng .... không các nhóm đã đủ rồi ! Buồn ghê :P

Comment

Originally posted by Q.Thanh
            Uh, phải học chứ ! ccna rồi ccnp sau đó là ccie :D
            Nói chơi thôi, kiến thức của mình chỉ là căn bản. Dạo quanh các box cnxx thấy có nhiều cái mình chưa biết ... Hơn nữa học thì có lợi chứ không có hại, chỉ có điều là tốn money wa''' :P
            Hì hì ai chẳng biết là học thì luôn luôn có lơi! Nhưng nếu học nhiều quá, học quá sức của mình thì sẽ chỉ có hại chứ không hề có lợi phải không (cả về money, time, health). Liệu có ai đã từng đưa ra tiêu chuẩn học thế nào là có hại chưa nhỉ (chiệu chứng) :roll: ?!?!

Comment

xin chào,

khuyết điểm chung của hầu hết các bạn trẻ trong các nhóm này là không tuân thủ thời khóa biểu do chính các bạn tự lập ra. Việc học nhóm lúc này lại gây trở ngại cho các thành viên chăm chỉ còn lại.

theo ý kiến cá nhân của mình, việc tự học CCNA chỉ dành cho các kỹ sư đã đi làm. Các bạn trong giai đoạn học DH/học sinh nên chọn các học truyền thống và có ngưòi đi trước hướng dẫn.

mến,
              Minh
              Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
              https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Re: mời thảo luận: CCNA có thể tự học hay không?

:cry: Vậy theo như lời của anh Minh thì những ai đang đọc DH thi không thể tự lập nhóm hoc CCNA a` , tại vì em cũng đang hoc bên DH CITD
                Ý của anh là chỉ có mấy người như Kỷ Sư đã đi làm thì mới học được hả?
                Em không hiểu ý của anh
                Mong anh nói rõ hơn cho em hiểu , bởi vì em cũng muốn tự học và lập 1 nhóm tự hoc bên CCNA này lắm , vì nó vừa mang tính cách giao lưu và học hỏi
                Cám ơn !
                Khong co viec gi kho
                Chi so long khong ben

Comment

xin chào,

Việc học CCNA có thể tạm chia thành hai phần: lý thuyết và thực hành.

Với lý thuyết: bạn có thể tự đọc sách hoặc thảoo luận nhóm. Đây là cách tốt nhất.

Với thực hành: bạn cần phải chọn lựa được giáo trình lab tốt và bắt buộc phải thực hành trên thiết bị thật. Trong suốt quá trình thực hành nên có instructor hoặc lab assistant bên cạnh để chỉ ra những mục tiêu mà bài lab đề ra.

Các nhóm tự học hiện nay (thật ra chỉ có một nhóm đang trong giai đoạn tập trung thử nghiệm) chỉ mới giai đoạn bắt đầu. Các khó khăn cho hình thức này là:

- Kiến thức nền tảng không đồng đều. Có bạn khá, có bạn trung bình.
                  - Không có hình thức nào để kiểm tra khả năng tiếp thu.
                  - Thiếu kinh nghiệm làm việc thực tế.
                  - Thiếu kỷ cương và không tuân thủ nội qui, tiến độ học.
                  - Thiếu thiết bị.

Chứng chỉ CCNA hoàn toàn khác với trình độ CCNA. Bạn hoàn toàn có thể thi đâu CCNA mà chưa từng làm việc trên bất cứ một router nào. Tuy nhiên, để đạt trình độ CCNA, bạn phải làm việc cật lực trong vòng ba tháng với điều kiện là bạn đã có kinh nghiệm thực tế trong lĩnh vực IT. Vậy mục tiêu của bạn là gì ?

Sau cùng, tất cả những ý kiến trên chỉ là chủ quan của mình.

Biết đâu tất cả các bạn sẽ sáng tạo ra một cách thức học CCNA hiệu quả nhất: không mất tiền, có bằng CCNA, cầu hình và thiết kế mạng dễ dàng và nhanh chóng....

Mến,
                  Minh
                  Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
                  https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Sáng tạo ra cách học CCNA mới thì hỏng giám rồi, tụi em muốn thành lập nhóm là để tìm hiểu về nó, chỉ nghe không mà hỏng có thấy và thực hành thì buồn lắm lắm ...
                    Nghe anh Minh nói cái tụi em lo nhất là thiếu thiết bị và instructor ...

Comment

Anh Minh à , vậy những thiết bị mình cần để trang bị thì có đát không anh Minh
                      Còn về phần cần có những người có kinh nghiệm trong lĩnh vực này , thì tụi em chắc là không có kinh nghiệm rồi , nhưng tụi em mà không va chạm với thực tế thì làm gì mà có kinh nghiệm chứ . Mong sau này anh Minh giúp đỡ tụi em nhe ............
                      Cám Ơn !
                      Khong co viec gi kho
                      Chi so long khong ben

Comment

Để có thể lập được nhóm tự học (đối với sinh viên VN) thì cần nhất là 2 yếu tố: tự nguyện và tự giác.

- Tự nguyện tham gia học nhóm (không bắt buộc ai phải tham gia cả)
                        - Tự nguyện chia xẻ kiến thức mình học được cho các thành viên còn lại (để khắc phục sự chênh lệch kiến thức quá lớn giữa các thành viên), không nên "giấu nghề", cả nhóm cùng trau dồi thì bản thân mình mới học nhanh được.
                        - Tự nguyện cống hiến thời gian, tiền bạc (yêu cầu đồng đều giữa các thành viên), tài liệu cho các hoạt động học tập chung của nhóm,

- Tự giác tìm kiếm, kêu gọi thành lập nhóm, không nên chờ người ta lập nhóm sẵn rồi mình mới vào.
                        - Tự giác tuân thủ nội quy, kỷ luật, thời gian biểu mà nhóm đã thống nhất đề ra
                        - Tự giác học tập, nghiên cứu để theo đúng tiến trình học tập mà cả nhóm đã thống nhất, không được vì bất cứ lý do riêng tư nào làm "rầu nồi canh".
                        - Tự giác tìm tòi, học hỏi, không nên chờ đợi hay ỷ lại vào các thành viên khác trong nhóm sẽ chỉ dạy lại cho mình

Đó là những gì Phoenix góp nhặt được sau khi tham gia netccna5.1
                        Ai có ý kiến, kinh nghiệm nào khác thì xin hãy chỉ bảo thêm, cám ơn.

Comment

hồi đó it-email kêu gọi thành lập nhóm tự học CCNA ở bên ddth.com, có nhiều người post bài hưởng ứng lắm, ai muốn tham gia thì mail về cho it-email thông tin chi tiết của người đó, it-email nắm danh sách được gần 20 người thì phải :). Sau đó thì hẹn ngày gặp mặt để chia nhóm ra học, dự định là sẽ có nhiều nhóm để cùng nhau thi đua, nhưng đến hôm họp mặt thì chỉ có 6 người đến thôi ( + thêm anh Trang nữa là 7), thế là nhóm được thành lập với 6 thành viên, còn anh Trang thì hứa sẽ giúp đỡ nhóm trong quá trình học, TGA có tặng nhóm CD e-book, anh Trang cho mượn sách để photo. Sau đó thì nhóm bắt tay vào học luôn, khởi đầu còn nhiều lộn xộn lắm, cả về thời gian biểu lẫn cách học, mãi đến khi gặp thầy Minh thì tụi mình mới thật sự được chỉnh đốn lại cho nghiêm túc đó.

Comment

Mình thấy nhóm của bạn chưa thành lập mà đã lủng củng về mặt giờ giấc học tập rồi . Các bạn đều đi làm cả rồi sao ? vậy thì chi phí cho việc tự học đâu có gì nhiều lắm đâu . Nhóm CCNA của it-email đều là sinh viên chưa có ai đi làm hết mà vẫn sắp xếp thời gian học được mà !
                            Vietnamese Professionals (VnPro)
                            Tel: +84 8 5124257 - 5125314
                            Fax: +84 8 5124314
                            149/1D Ung Văn Khiêm, P25, Q. Bình Thạnh
                            Tp.Ho Chi Minh
                            http://www.chuyenviet.com

VnPro - The way to get knowledge

Comment

Hồi lập nhóm cũng có một số bạn đăng kí là người đã đi làm và có kinh nghiệm.Nhưng sau đó có người vì đi công tác,người thì ngại nên ko đến được!Đáng trách nhất là những bạn thấy ngại nên ko tới!Đã tự học thì rất cần tính năng động.Nếu ko cho dù có giỏi chưa chắc bạn kiếm được việc!Vì thế ko nên thấy ngại ngùng gì cả.Lỡ may ko biết điều gì mà ko dám hỏi thì sao mà tiến bộ được.
                              Một kinh nghiệm nữa:Đã tham gia thi nên suy nghĩ kĩ trách việc ko theo được nhóm thì rất mất công.Có thể khi chưa lập nhóm và lúc họp mặt bạn thấy hăng hái.Nhưng khi vào học lại chán----->bad

Comment

Working...
                              X