• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

cho mình hỏi về squid proxy trong linux

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cho mình hỏi về squid proxy trong linux

cơ chế cache trong squid như thế nào , chúng ta có thể xem được nội dung trang web mà squid cache lại không? và cơ chế authenticate trong squid hoạt động ra sao? mình muốn khi người sử dụng sau khi authen lúc mới vào trang web , sau một khoảng thời gian chương trình làm thế nào để buộc người sử dụng authen lại ( dĩ nhiên loại trừ khả năng , nói vơi họ là hãy mở một trang web mới rồi tôi sẽ authen )
    bạn nào biết về squid hoặc có tài liệu nói về vấn đề này có thể share cho mình được không?
    cám o8n các bạn

Hi, đây là trang chủ của squid, http://www.squid-cache.org/ , bạn đã thử vào search các tài liệu của nó chưa thế?

Comment

bạn đang xài linux ver mấy? nếu là RH 9 thì squid ko hoat động tốt đâu.

Comment

hi hainchain & nhatpc !
        mình vào trang web đó rồi và có search tài liệu nhưng nó không đề cập tới vấn đề caching nhiều lắm
        con vê linux thì mình đang sử dụng version 8.0

Comment

Re: cho mình hỏi về squid proxy trong linux

bạn thử vào đây xem www.squidguard.org/intro/
          tui cũng đang tìm hiểu squid. Hy vọng có thể trao đổi với bạn về squid.
          :shock:

Comment

chào bạn Hathuytu
            mình đã là xong phần authenticate sử dụng LDAP , với LDAP sever nằm trên máy của mình luôn, nhưng mình lại gặp vấn đề về caching , mình se nêu problem của mình gặp phải như sau:
            + nếu mình dùng chương trình client để truy cập một trang web thì có tín hiệu TCP_HIT cho cả image và text của trang web.
            + nếu mình dùng koq để truy xuất thì image có TCP_HIT nhưng text lại có tín hiệu TCP_MISS
            bạn có thể cho biết làm cách nào để cache được nội dung của nó hay không
            cám ơn
            svhiếu học

Comment

Tuỳ vào cách config squid.
              Bạn có thể config chúng tại /etc/squid/squid.conf
              Nếu chưa có tài liệu hoặc file config squid chưa hoàn chỉnh thì bạn có thể liên lạc với mình.

Comment

Tôi có cái file này có thể giúp cho người mới tìm hiểu về squid cache.
                riêng tôi thì đã làm một cái transparent squid cache server rồi (tức là user sẽ duyệt web mà họ chẳng biết là data của WEB đó đã đi qua proxy trước rồi :-), có lục trong tool menu của IE cũng chẳng thấy), nhưng mà nó không chạy trên Linux mà chạy trên BSD thôi

Comment

Squid cũng là một webserver luôn phải không?

Comment

em cũng đang mò về squid proxy có gì xin mấy anh chỉ giáo giúp ! :(

Comment

RE: cho mình hỏi về squid proxy trong linux

squid anh làm transparent trên BSD là anh làm với WCCP hả anh có cần compile lại kernel ko? router của anh xài là gì (gateway router) cisco?

còn với linux thì chắc chắn là phải xài WCCP rồi và phải compile lại kernel luộn

còn trên solaris ko biết cái squid mọi người xài có ổn ko? em thấy có vẻ hơi ko ổn lắm.

mong mọi người chỉ giáo thêm

@hainchain

Comment

Squid với wccp chạy rất tốt trên xBSD và Linux, chỉ cần compile lai cái ip_wccp.c cho nó thành module (ip_wccp.o), sau đó load vào kernel là được không nhất thiết phải recompile lại toàn bộ kernel đâu
                        Flux -> Flask -> SELinux (RHEL 4)
                        Beating the 0-day vulrerability threat

Comment

TRansparent proxy with Squid

Bạn xem bài viết đầy đủ ở đây

--------------------------------------

Comment

RE: cho mình hỏi về squid proxy trong linux

Xin chào lesinge,

Thật ra bác dùng cái ip_gre là thừa đấy, chỉ cần ip_wccp là được rồi, bác load nó lên mà chẳng để làm gì cả ?, thử rmmod ip_gre xem, nó vẫn chạy đấy lesinge à
                            Flux -> Flask -> SELinux (RHEL 4)
                            Beating the 0-day vulrerability threat

Comment

Hi all,

Bác nào có tài liệu setup squid proxy server toàn tập không? cho mình xin đi. Or bác nào giỏi thì cho mình cái nick yahoo...giúp mình nhé! đang cần gắp đây.. Thanks
                              Đời là phù du...!!!:105:

Comment

Working...
                              X