• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Route Selection in Cisco router

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Route Selection in Cisco router

Chao moi nguoi,

Minh thay cai link nay noi ve cach chon duong di trong Cisco router. Moi moi nguoi vao xem thu.

Cisco is a worldwide technology leader. Our purpose is to power an inclusive future for all through software, networking, security, computing, and more solutions.

Hi,

Lệnh classless là có từ version mấy? Trong mấy bài lab của em, em đâu cần gõ lệnhhh đó đâu.

Cái link này là dành cho classless hay classful routing protocol?

cám ơn

Comment

Link này nói về cách chọn đường đi của Cisco router vì thế không dành riêng cho classful hay classless routing protocol. Khi router chọn path để route packet thì nó sẽ áp dụng những quy tắc đã trình bày trong link, không phân biệt đó là route của classful hay classless protocol.

Lệnh classless được default từ IOS 11.3 trở về sau. Có thể các router mà bạn làm lab đã được cài IOS >= 11.3 nên bạn không cần phải gõ lệnh ip classless.

Comment

:?:

theo link trên, trong trường hợp nào mình cần thay đổi giá trị AD của các routing protocol?

Comment

Bạn thay đổi giá trị AD khi bạn muốn một routing protocol nào đó được ưu tiên hơn protocol khác. Ví dụ OSPF có AD: 110, còn IGRP có AD: 100. Nhưng bạn muốn router sẽ chọn route của OSPF thay vì IGRP trong trường hợp cả 2 protocol đều có route đến cùng một network, trong trường hợp này bạn chỉnh sửa AD của OSPF nhỏ hơn AD của IGRP, bạn chỉnh AD của OSPF thành 95 chẳng hạn.

Comment

Anh Tuaninbox cho em hỏi tiếp:

Như vậy trong trường hợp của Anh, để router chọn OSPF route, em sẽ có hai cách:

tăng AD của OSPF lên 95.
            giảm AD của IGRP xuống 111.

Anh có thể cho em biết cách nào là tốt hơn trong hai cách trên.

Cám ơn anh ;-)

Comment

Theo mình nghĩ thì tăng AD protocol này hoặc giảm AD protocol kia, cái nào tốt hơn cái nào còn tùy thuộc vào từng trường hợp cụ thể.

Còn nếu như router chỉ sử dụng OSPF và IGRP thì mình nghĩ là giảm OSPF hay tăng IGRP không quan trọng miễn là AD của OSPF sau khi thay đổi nhỏ hơn AD của IGRP

Comment

cám ơn anh Tuaninbox.

Anh có thể cho em biết lệnh để thay đổi AD của OSPF được không?

Ví dụ:
                Em có một internal route trong OSPF là 10.1.0.0. giá trị AD là 110. Em muốn đổi route này có AD bằng 99. Em sẽ làm cách nào?

Rất cám ơn Anh nhiều lắm,

Comment

Bạn có thể thay đổi AD của OSPF bằng lệnh distance

(config)# router ospf 1
                  (config-router)# distance 99

Thân

Comment

lệnh đó sẽ thay đổi AD của tất cả các ospf routes.

Trong trường hợp của Em, em chỉ muốn thay đổi AD của một route duy nhất thôi.
                    ?

Comment

Giả sử bạn route 10.1.0.0 được learn qua neighbor: 192.168.1.1.

Router(config)# router ospf 1
                      Router(config-router)# distance 99 192.168.1.1 255.255.255.0 1
                      Router(config-router)# exit
                      Router(config)#access-list 1 permit 10.1.0.0 0.0.255.255

Comment

anh tuaninbox,

em đã thử làm lab nhưng dường như lệnh distance 99 192.168.1.1 255.255.255.0 1 chỉ có hiệu quả đối với những route là external (type 5/7)

anh có tài liệu nào nói về tất cả các cách dùng của lệnh distance trong ospf không?

cám ơn anh.

Comment

Re: Route Selection in Cisco router

Hiện tại mình chưa có tài liệu nào nói đầy đủ về vấn đề này. Bạn hãy search các tài liệu này tại trang web cisco.

Thân mến

Comment

Working...
                          X